overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เคสCosmos S(มีรูปเปลือยให้ดู)ติดRadiatorแบบ3พัดลมจากด้านในได้มั้ยครับ

OverclockZone Member Edison's Avatar

Default เคสCosmos S(มีรูปเปลือยให้ดู)ติดRadiatorแบบ3พัดลมจากด้านในได้มั้ยครับ

อยากแรก ขอบคุณทุกท่านใน บอร์ดที่ช่วยกันเตือนสติ ให้ผมเปลี่ยนใจ จากที่คิดจะไปเล่น ชุดKit มาเป้น ซื้อแยกมาประกอบเอง
    +++++++++++++++++++++++++++++++++

- ตัวนี้เย็นที่สุดในตอนนี้ แล้วใช่มั้ยครับ (พัดลมค่อยว่าอีกที)Danger Den Black Ice GTX Xtreme 360 $114.99
    แล้วถ้าBlack Ice GT Stealth 360 X-Flow จะเย็นน้อยลงเยอะมั้ยครับ(บางดี ถูงลงด้วย) (มีรีวิวเปลียบเที่ยมมั้ยครับ)

- มีเวปต่างประเทศเวปไหนบ้างที่ ราคาดี+เป้นที่นิยมซื้อขายของ พวกอุปกรชุดน้ำอะครับ

-Black Ice GTX Xtreme จะ ติด เพดานของเคส เคสCosmos S ได้หรือเปล่า (แบบดูดลมออก)
    ถ้าติดได้แล้วจะติดด้วยวิธีไหนครับ นึกภาพไม่ออก/หรือใช้อีกกรอะไรบ้างครับ

จากรูปนะครับ เป้นรูปต่างๆ ของเคสCosmos S (ไม่ได้ถ่ายเอง) ในกรอบสีแดงคือเพดานเคสครับ
    -ถ้า ผมใช้พัดลม แบบดูดลม(3ตัว)ออกจากด้านบนแล้ว แล้วด้านล่าง ผมจะติดอีก3ตัวเพื่อ เป่าลมเข้าจากด้านล่าง จะเย้นขึ้นมากหรือเปล่า? แล้วที่เค้าว่า พัดลมพวกนี้ เป้นตัวเกินไฟจริงหรือเปล่าครับ

- แล้วช่วยแนะนำพัดลมดีๆที่จะเอามาใช้ในการนี้ด้วยครับ ของแบบดีๆ แต่ราคาไม่เวอร์มาก ชื่อยี้ห้อ+รุ่นด้วยนะคับ(ใช้กับรุ่น GT และใช้กับ GTX)
    - และช่วยแนะนำ ปั้ม ดีๆซักตัว ครับ จะเป้นของในหรือต่างประเทศก็ได้

ติด3จุด (อาจจะมีการ oc cpu เล็กน้อย 0.5)
    cpu Q9550
    vga 4870x2
    nB
    รูป รูป
    Last edited by Edison; 12 Sep 2008 at 17:28:11.

OverclockZone Member anawat's Avatar

ถ้าติดด้านล่างแล้วเอาพัดลมดูดออกด้านบนน่าจะได้นะครับ
    เพราะของผม Cosmos 1000 ติดหม้อน้ำ(TT745)ด้านล่างแล้วเอา
    พัดลมพัดเข้าหม้อน้ำอีกที (ความหนา หม้อน้ำ+พัดลม น่าจะพอๆกับ Black Ice GTX ละมั้ง)
    ปล..แต่ที่ผมลองติดนะ หม้อน้ำมันจะยึดน๊อตได้แค่ชุดเดียว(4ตัว)อ่ะ ที่เหลือรูมันไม่ตรง
    แต่ของผมมันแค่ 2 ตอนไง มันเลยพอไหว แต่ถ้า3 ตอนแล้วยึดแค่ 4ตัว คงไม่ค่อยไหวเท่าไหร่มั้งครับ
    อาจจะได้เจาะเพิ่มให้ตรง (เสียดายเคส 555)

OverclockZone Member

หม้อน้ำตัวนี้เย็นครับ แต่อั้นน้ำและต้องการพัดลมที่แรง หม้อน้ำตัวนี้มีขนาดหนามากครับ ประมาณ 5.4 ซ.ม. หนากว่าหม้อน้ำ 745 ถึง 1.9 ซ.ม. คราวนี้ก็ต้องมาดูแล้วว่าพื้นที่เคสคุณว่างพอที่จะติดหม้อน้ำกับพัดลมรึเปล่า ติดพัดลมแบบดูดออกก็พอครับ ไม่ต้องใส่ทั้ง 2 ด้านหรอก ความหนาของหม้อน้ำรวมแล้วประมาณ 8 ซ.ม. ลองวัดดูครับว่าด้านบนของเคส (ด้านใน) ไปถึงบอร์ดด้านบน มีพื้นที่เหลือประมาณ 8 ซ.ม. รึเปล่า

ถ้าหากไม่ได้ ก็ต้องลองดูว่า ติดหม้อน้ำด้านในเคส แล้วติดพัดลมด้านบนเคสได้รึเปล่า ถ้าไม่ได้คงจะต้องเปลี่ยนจาก GTX ไปเป็นพวก Extreme แทนครับ ความเย็นก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ราคาถูกกว่า สามารถเอาเงินไปเพิ่มปั๊มกับพัดลมดีๆ ได้

พัดลมที่แนะนำ ก็คงหนีไม่พ้น Yate Loon ครับ แต่ถ้างบเหลือและพื้นที่เหลือ อยากแนะนำ SCYTHE "ULTRA KAZE" มากกว่า (ตัวนี้หนา 3.8 ซ.ม. ครับ)

ส่วนเรื่องปั๊มน้ำผมแนะนำ Swiftech 355 + XSPC Top หรือ XSPC Res Top ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูระบบโดยรวมด้วยครับ รบกวนบอกรายละเอียดระบบทั้งหมดด้วยครับ จะได้ประมาณปั๊มให้ถูกครับ

ป.ล. ผมใช้ 480GTX อยู่ครับ อยากจะบอกว่ามันหนาและใหญ่มาก ตอนนี้กำลังจะเพิ่มปั๊มกับเปลี่ยนพัดลมจาก Yate Loon ไปเป็น SCYTHE "ULTRA KAZE" ตัวที่บอกน่ะครับ เพราะว่าพัดลมตัวใหม่นี้มีแรงดึงมากกว่า Yate Loon ถึง 50 CFM (Yate Loon 80 CFM, SCYTHE 130 CFM)
    Last edited by tsawana; 12 Sep 2008 at 21:44:11.

OverclockZone Member anawat's Avatar

ปั๊ม swiftech 355 จำเป็นต้องใช้แบบปรับรอบได้มั้ยครับ เห็นมีขายแบบปรับรอบได้กับแบบปรับไม่ได้ครับ

Quote Originally Posted by anawat View Post
    ปั๊ม swiftech 355 จำเป็นต้องใช้แบบปรับรอบได้มั้ยครับ เห็นมีขายแบบปรับรอบได้กับแบบปรับไม่ได้ครับ
    จำสลับกับ 655 รึเปล่าครับ
    355 ไม่เห็นมีที่ปรับรอบนะครับ

Quote Originally Posted by notme View Post
    จำสลับกับ 655 รึเปล่าครับ
    355 ไม่เห็นมีที่ปรับรอบนะครับ
    อ่าใช่ๆ ผมหมายถึง 655 หน่ะครับ จำเป็นต้องใช้ที่ปรับรอบมั้ยครับ อิๆ

ผมคิดว่า 655 ที่ปรับรอบได้ คงทำมาเพื่อลดความดังน่ะครับ โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยใช้ แต่ 355+XSPC Res Top ของผมเงียบมากๆ ครับ

OverclockZone Member Edison's Avatar

[QUOTE=tsawana;4204928]

ถ้าหากไม่ได้ ก็ต้องลองดูว่า ติดหม้อน้ำด้านในเคส แล้วติดพัดลมด้านบนเคสได้รึเปล่า ถ้าไม่ได้คงจะต้องเปลี่ยนจาก GTX ไปเป็นพวก Extreme แทนครับ ความเย็นก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ราคาถูกกว่า สามารถเอาเงินไปเพิ่มปั๊มกับพัดลมดีๆ ได้
    ถ้าเย็นต่างกันไม่มากก็น่าสน บางและก็สีสวยกว่าด้วยเหอะๆ

พัดลมที่แนะนำ ก็คงหนีไม่พ้น Yate Loon ครับ แต่ถ้างบเหลือและพื้นที่เหลือ อยากแนะนำ SCYTHE "ULTRA KAZE" มากกว่า (ตัวนี้หนา 3.8 ซ.ม. ครับ)

ส่วนเรื่องปั๊มน้ำผมแนะนำ Swiftech 355 + XSPC Top หรือ XSPC Res Top ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูระบบโดยรวมด้วยครับ รบกวนบอกรายละเอียดระบบทั้งหมดด้วยครับ จะได้ประมาณปั๊มให้ถูกครับ

QUOTE]
    รูปแรกคือปั๊มSwiftech MCP355
    รูป2 คือไอ้ที่เรียกว่าฝาแต่งXSPC +ปั้ม355 ใช่มั้ยครับ ต้องซื้อปั้ม กับใส่ๆมาประกอบเอง หรือว่า มันซื้อแบบเซ็ตแบบนี้เลย

ดูกระทู้ จากคุณ ZoLKoRn
    จากลิ้งนี้ ก็ใช้ 2ตัวนี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189952

แต่ ทำไม355 ที่หน้าตาเปลี่ยนไป เวลาประกอบกับ ฝาแต่ง
    แล้วฝาแต่งคืออะไรครับ มีหน้าที่ทำอะไร

แล้วใช้ปั้ม MCP655™ ไปเลยดีกว่าได้มั้ยครับ เพราะราคาพอๆกันเลย 85 กับ80 เหรียญ ดูจากเวปหลักนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by Edison; 13 Sep 2008 at 00:52:52.

รูปแรกคือปั๊ม 355

รูปที่สองคือ ฝาโม XSPC

รูปที่สามคือ ฝาโม XSPC กับติดถังพักน้ำไว้ข้างบน (Reservoir)

ป.ล. ฝาโมทำหน้าที่เพิ่มแรงดันน้ำครับ 355+ฝาโม จะแรงกว่า 655+ฝาโมครับ เลยแนะนำให้เล่น 355 มากกว่า

มาดูเฉยๆกั๊บ!

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    รูปแรกคือปั๊ม 355

รูปที่สองคือ ฝาโม XSPC

รูปที่สามคือ ฝาโม XSPC กับติดถังพักน้ำไว้ข้างบน (Reservoir)

ป.ล. ฝาโมทำหน้าที่เพิ่มแรงดันน้ำครับ 355+ฝาโม จะแรงกว่า 655+ฝาโมครับ เลยแนะนำให้เล่น 355 มากกว่า

แล้วปั้ม 355 อยู่ไหนล่ะครับ ?
    ฝาโมคือใส
    ปัมคือฐานสีดำที่ติดกับใสๆ หรือเปล่า?
    เพิ่ม อีก1รูป
    รูป รูป

OverclockZone Member hash's Avatar

Quote Originally Posted by Edison View Post
    แล้วปั้ม 355 อยู่ไหนล่ะครับ ?
    ฝาโมคือใส
    ปัมคือฐานสีดำที่ติดกับใสๆ หรือเปล่า?
    แม่นแล้วครับ
    ส่วนใหญ่จะแนะนำปั๊ม 355 + XSPC res top มีถังพักน้ำในตัว แรงกว่า XSPC top ธรรมดานิดนึง (อ้างอิง: http://www.martinsliquidlab.com/)
    ผมเห็นคนเขาใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง นั่นคือทำไมราคา 355 มันไม่ลงซักที
    บางเว็บราคาเท่ากับ 655 เลย

แบบนี้เอา XSPC top ธรรมดา ดีกว่า ก็ไม่เสียหมายใช่มั้ยครับ จากที่ ดูๆ ต่าง แค่จุดทศนิยมเอง
    ไปซื้อถังที่โชว์ ที่ ช่อง พาแนล(ช่องdvd rom) ด้านหน้า ดีกว่า ดีมั้ยครับ
    ถ้าเกิดอยาก ได้ความสวย โชว์ถัง

OverclockZone Member FDS's Avatar

black ice gtx ติดเพดาน cosmos s ได้แน่นอนครับขนาดหม้อน้ำ pa หนา 6 ซม.ยังใส่ได้เลยครับ

ลองเข้าไปดูครับอันนี้ฝรั่งเขาโมเคส cosmos s แล้วใส่ชุดน้ำเผื่อจะเป็นไอเดียให้ท่านได้

http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=190934

http://www.xtremesystems.org/forums/...hlight=toaster <---- อันนี้ติดหม้อน้ำ pa หนา 6 ซม.ไว้ด้านบนอย่างไม่มีปัญหา

^
    ^
    ^
    ^
    ลิงค์แรกนั่นระบบในฝันผมเลยนะ

OverclockZone Member FDS's Avatar

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    ^
    ^
    ^
    ^
    ลิงค์แรกนั่นระบบในฝันผมเลยนะ
    ในฝันเหมือนกันครับ อิอิ แต่คงได้แค่ฝัน

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

XSPC UV blue 360 Radiator ไหมคับ เย็นพอๆกัน แต่ อั้นน้อยกว่า

Quote Originally Posted by FDS View Post
    ในฝันเหมือนกันครับ อิอิ แต่คงได้แค่ฝัน
    ฝันให้ไกล ไปให้ถึงครับ

OverclockZone Member witchtuya's Avatar

655 เสียงเงียบครับ ไม่ว่าจะเป็นเบอร์ 1 หรือเบอร์ 5 ครับ ^^

OverclockZone Member witchtuya's Avatar

Quote Originally Posted by hash View Post
    แม่นแล้วครับ
    ส่วนใหญ่จะแนะนำปั๊ม 355 + XSPC res top มีถังพักน้ำในตัว แรงกว่า XSPC top ธรรมดานิดนึง (อ้างอิง: http://www.martinsliquidlab.com/)
    ผมเห็นคนเขาใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง นั่นคือทำไมราคา 355 มันไม่ลงซักที
    บางเว็บราคาเท่ากับ 655
    เลย
    ตาม demand-supply นะครับ
    ส่วนความแรงต้องลองใช้ดูเองนะครับ

ปล. ดูผลเทสฝรั่งแล้วลองพิจารณาซักนิดจะเข้าว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks