Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีแกะ พัดลมอะครับ barton 2500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีแกะ พัดลมอะครับ barton 2500

คือประมาณว่า ลองแกะ กะงัดแล้ว มันไม่ยอมออกซักทีอะครับ

ใครพอรู้วิธี ช่วยอธิบายขั้นตอนซักหน่อยก็ดีครับ อยากเอามันออกมาทำความสะอาดบ้างอะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

****** ปล. ถ้าซื้อพัดลมให้มันใหม่เนี่ย เอาของอะไรดีครับ เวลา OC

แกะตอนมันยังอุ่นๆครับ หุหุ

Comment

แกะพัดลมออกจากซิงค์ หรือแกะออกจากบอร์ดครับ

ถ้าแกะออกจากบอร์ดแล้ว เอาไปเป่าลม หรือล้างได้เลยนี่ครับ ไม่ต้องแยกส่วน

Comment

สงสัยจะถอดซิงค์ กับ พัดลมออกมาคู่กัน
        ถ้าแบบที่แถมมากับ Box 3 ปี ท่านค่อยๆกดลงไปก่อนนะครับ
        พอตัวล็อคเหล็กพ้นฐานยึดสีขาวๆ ท่านก้อดันไขควงเข้าหาตัวซิงค์เล็กน้อย
        ตัวล็อคเหล็กก็จะพ้นออกมานอกฐานยึด ท่านก้อค่อยๆผ่อนแรงกดให้มันยกขึ้นมาอ่ะคับ

ส่วนถ้าจะถอดพัดลมออกจากซิงค์ ท่านก็ไขเอาน๊อตออกเลย

Comment

เอากระดาษหนังสือพิมพ์พับ3-4ทบ
          ลองตรงตัวล็อคด้วย
          เวลากดตัวล๊อคระวังพลาดไขควงจะไปฟาดบอดเอา
          บอร์ดพังกันหลายคนละ

Comment

ตามคุณ OT เลยครับ
            แกะพัดลมออกจากซิ๊งต้องไขน๊อตเลยครับ

Comment

ตัวนี้ป่าว

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
                ตัวนี้ป่าว
                อันนี้ของ Box LIN ป่าวครับ อันนี้ขอผ่านครับ
                ผมว่า LIN ไม่ได้ใช้พัดลมตาม Spec AMD ครับ
                เหมือนจัดเข้า Box ไปงั้นๆให้คนเห็นว่ามี Box ซื้อ Box อ่ะครับ

วิธีของผมมันจะง่ายมากถ้าเป็น Box ที่มาจาก AMD ตรงๆ
                เช่นของ D-Com หรือ Com7 ตัวล็อคมันจะไม่แข็งมากครับ
                ถอดง่ายมาก และบอร์ดมันมักจะมีตัวรองกันลายวงจรไว้แล้ว
                กดลงไปไม่น่ากลัวเท่าไรครับ ใช้ไขควงปากแบน อ
                ย่าให้มันหลุดมาแทงบอร์ดก็พอครับ อันนี้ถึงตายเลยครับ ~~

Comment

ม่ายรู้ม่าเคยช้ายแต่อยากรู้

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
                    ตัวนี้ป่าว

มันไม่เหมือนในรูปนั่นอะครับ

คงเป้นแบบของท่าน OT มั้งครับ เพราะมันแถมมาตอนที่ซื้อcpu พร้อมกันเลย ไอซิ้งทีเงินๆ นั่นอะ

มันมีที่ให้กดลงไปด้วย แต่ว่าสีเขียว เราคิดว่าคงอันเดียวกันเนอะ
                    ไปลองก่อน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

Originally posted by OT View Post
                      สงสัยจะถอดซิงค์ กับ พัดลมออกมาคู่กัน
                      ถ้าแบบที่แถมมากับ Box 3 ปี ท่านค่อยๆกดลงไปก่อนนะครับ
                      พอตัวล็อคเหล็กพ้นฐานยึดสีขาวๆ ท่านก้อดันไขควงเข้าหาตัวซิงค์เล็กน้อย
                      ตัวล็อคเหล็กก็จะพ้นออกมานอกฐานยึด ท่านก้อค่อยๆผ่อนแรงกดให้มันยกขึ้นมาอ่ะคับ

ส่วนถ้าจะถอดพัดลมออกจากซิงค์ ท่านก็ไขเอาน๊อตออกเลย

เวลาแกะ ซิงค์ออกนะครับ ใช้ดันออกข้างๆ เหรอครับ ไม่ใช่ดึงขึ้นมาได้ใช่ป่าวครับ

แล้วใช่อะไรแหย่เข้าไปใน ซอกเหล็กทำความสะอาดอะครับ จับแช่น้ำได้เลยป่าวครับ

Comment

ความรู้ๆๆ

เอ่อท่านๆครับ แบบBox 3ปี คืออะไรหรอครับ

Comment

Originally posted by นภัทร View Post
                          เวลาแกะ ซิงค์ออกนะครับ ใช้ดันออกข้างๆ เหรอครับ ไม่ใช่ดึงขึ้นมาได้ใช่ป่าวครับ

แล้วใช่อะไรแหย่เข้าไปใน ซอกเหล็กทำความสะอาดอะครับ จับแช่น้ำได้เลยป่าวครับ

ท่านถ่ายรูปมา อาจจะเห็นภาพมากกว่านี้อ่ะคับ
                          เวลาทำความสะอาด ผมล้างเอาเลย 55+ แล้วไปตากแห้งเอา

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                            ความรู้ๆๆ

เอ่อท่านๆครับ แบบBox 3ปี คืออะไรหรอครับ
                            ก็ Box แบบประกัน 3 ปีอ่ะครับ
                            เมื่อก่อนเวลาซื้อพวก Athlon กล่องปกติมันก็สามปีอยู่แล้วอ่า
                            ที่กล่องเป็นพลาสติกขึ้นรูป

เดี๋ยวนี้กล่องข้างนอกไม่เป็นพลาสติกละ
                            พวก A64 AM2 เป็นกระดาษ

Comment

Working...
                            X