Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4S800-MXใส่ P4 3.0G ได้ไหมมันมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4S800-MXใส่ P4 3.0G ได้ไหมมันมีปัญหา

ผมพึ่งได้ Pentium 4 3.0G/478/bus 800/L2 1 M มาใส่กลับ MB ผม P4S800-MX มันรองรับบัส 800 แต่ L2ในเว็บมันบอกแบบเนี่ยOn-die 512KB/256KB L2 Cache with full speed
    เอามาใส่แล้วบูตถึงหน้าไบออสแล้วดับ ผมนึกว่าไฟไม่พอ PSU ของเก่ามัน 350W เลยไปซื้อของใหม่มา 500W มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม แต่ลองเอา PSU ตัวใหม่ ไปเสียบเครื่องอื่นบูตได้ปกติ(p4 1.8) มันเป็นที่อะไรแน่หรอครับ

ข้อสังเกตุ
    1.L2 ของ 3.0 มัน 1M แต่ของบอร์ดผมมันเขียนว่า 512KB/256KB เกี่ยวไหมที่บูตไม่ขึ้น
    2.พินของ PSU ตัวใหม่ที่ซื้อมามี 28พิน แต่ว่ามันถอดออกได้ 4พิน บอร์ดผมใช้แค่ 24พินแต่ผมลองดูสายของไอตัว 24พินหน่ะมันหายไปสายนึง คือสายสีขาว ที่ติดกับสายสีเทา ทำให้มีแค่ 23พินมันเกี่ยวไหม

เมื่อวานเอาไปให้คนรู้จักดูที่เซียร์ เค้ากลับมาบอกว่า ต้องฟอร์เมตลงวินโดวส์ใหม่ มันเกี่ยวหรอครับ
    Last edited by นายกระชาก; 14 Sep 2008, 19:19:02.

ไรความช่วยเหลือ สงสัย ยกเข้าอู่

Comment

http://support.asus.com/cpusupport/c...model=P5VD2-MX
      p4 3.0GHz/1m/800 ไม่น่าขะใส่ได้กะมัง

Comment

Originally posted by nus View Post
        http://support.asus.com/cpusupport/c...model=P5VD2-MX
        p4 3.0GHz/1m/800 ไม่น่าขะใส่ได้กะมัง
        แล้วตกลงมันจะใส่ได้ป่าวหว่า ช่างที่เซียร์บอกว่า ต้อง ลงวินโดวส์ใหม่
        มันเกี่ยวหรอเนี่ย

Comment

fyo

Comment

น่าจะใช้ไม่ได้ครับ ตัว L2 1M เป็น Prescott CPU แต่บอร์ดไม่รองรับครับ ต้องหาตัว L2 512K น่าจะเป็น CPU 3.0c ครับถึงจะใช้ได้ ตัวทีท่านมีเป็น 3.0E ครับ

Comment

น่าจะไม่รองรับ cpu นะครับ บอร์อดตัวนี้ ผมเคยรัน cpu 2.4 L2 1 mb ได้.....

Comment

ใส่ได้ครับ บอร์ดเก่าผมก็ใช้(p4s800-mx) p.4 3.0 L2=1 fsb=800

ดูใน bios ใน cpu-z ก็เห็นเหมือนกัน เคยใช้เล่น crysis มาจนเกือบจบแล้วด้วย (แต่ปรับต่ำหมดและใช้คู่กับ x1650pro ram 1 g. เอง)

Comment

Originally posted by Sinuyasha View Post
                  น่าจะใช้ไม่ได้ครับ ตัว L2 1M เป็น Prescott CPU แต่บอร์ดไม่รองรับครับ ต้องหาตัว L2 512K น่าจะเป็น CPU 3.0c ครับถึงจะใช้ได้ ตัวทีท่านมีเป็น 3.0E ครับ
                  Originally posted by Tom-duo View Post
                  น่าจะไม่รองรับ cpu นะครับ บอร์อดตัวนี้ ผมเคยรัน cpu 2.4 L2 1 mb ได้.....
                  Originally posted by samulai View Post
                  ใส่ได้ครับ บอร์ดเก่าผมก็ใช้(p4s800-mx) p.4 3.0 L2=1 fsb=800

ดูใน bios ใน cpu-z ก็เห็นเหมือนกัน เคยใช้เล่น crysis มาจนเกือบจบแล้วด้วย (แต่ปรับต่ำหมดและใช้คู่กับ x1650pro ram 1 g. เอง)
                  ทำไมท่านสุดท้ายบอกใส่ได้ ผมก็ยังไม่ได้ไปรับคอมมาเลย กะว่าจะรับมาแล้วลงวินโดวส์เองดู พอดีเมื่อวานฝนตก

Comment

Working...
                  X