overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: เครื่องผมเจ๊ง ทำไงดีคร้าบ

OverclockZone Member

Default เครื่องผมเจ๊ง ทำไงดีคร้าบ

ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหา คิดว่าน่าจะติดไวรัสแน่นอน อาการเป็นแบบนี้ครับ

Task manager ไม่ได้ ,copy file ไม่ได้เลยทั้งเข้าคอมและเข้าแฟลชไดร์
    setup program ไม่ได้ซักอย่าง ,ขึ้น Runtime error

ตอนนี้ลงวินดโวส์ใหม่หลายครั้งแล้ว เปลี่ยนเวอร์ชั่นหลายแบบทั้ง sp2 , sp3 ,ตัวโมต่างๆ
    แม้กระทั่ง vista แต่อาการยังเป็นเหมือนเดิม ใครพอทราบวิธีแก้ไข แบบที่ไม่ต้องล้างฮาร์ดดิสก์
    ช่วยด้วยครับ ด่วนมาก เพราะต้องรีบทำโปรเจคส่ง แล้วงานก็ยังอยู่ในเครื่อง

สเปกเครื่อง intel E2140+asrockD667+ram 2G

ใครว่างช่วยตอบให้ด้วยครับ ต้องการใช้ด่วนมาก
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

รอท่านอื่นมาตอบครับ ยังเจาะจงไม่ได้อะครับ

ล่าสุดอาการหนักกว่าเก่า เข้า safe mode ไม่ได้ แล้วเวลาเปิดโปรแกรมจะโดนเครื่องปิดเองไม่เกิน 5 วินาที
    ลองเคลียร์ไบออสแล้วก็ไม่หาย ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้ว
    ใครก็ได้ช่วยทีคร้าบ.......ยังรอคำตอบอยู่ครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ถ้าลง Windows หลายครั้งคงไม่ใช่ Software แล้วครับถ้าลงแบบไม่ล้าง HD อาการเดิมคงกลับมา ทำไมไม่เก็บไฟล์ที่สำคัญแล้วล้าง

ลองแบบนี้ก่อนก็ได้ครับ ถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบดินสอถูที่หน้าทองเหลืองแล้วใส่กลับไปให้แน่น ตรวจดูอันอื่นๆว่ามีชิ้นส่วยไหนไม่เข้าที่ถ้าจะให้ดีเป่าฝุ่นซะหน่อย สำหรับVGA อาจจะทำความสะอาดด้วยก็ดีครับ
    อาจจะหายครับ
    Last edited by baraqkak; 13 Sep 2008 at 20:25:22.

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ลองเปิดเตส ดูพวกพัดลมระบายความร้อน มีตัวไหนหยุดบ้างหรือเปล่า โดยเฉพาะพัดลมที่เป่า hdd

้เปนกำลังใจให้นะคร้าบ สู้ๆ

ตอนนี้ยังใช้ไม่ได้เลยครับ
    ขอบคุณ OCZ และทุกท่านสำหรับทุกคำแนะนำครับ

OverclockZone Member TheeTa's Avatar

ฟอแมตแบบfullเลยสิครับ ข้อมูลก็เก็บอีกไดว์

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อืมมม ... อาการเหมือนติดไวรัสตัว Brontok เลยครับ
    แต่ ลงวินโดว์ใหม่แล้วทำไมยังไม่หายอีกน้า - -"

งั้นขอลองเล่าเหตุการณ์ของผมก่อนล่ะกันครับ เพื่อจะเหมือนกัน

เคยโดนอาการนี้เหมือนกันครับ
    เป็นเครื่องของเพื่อนผมครับ กำลังลงวินโดว์ใหม่เลย
    และตอนนั้นยัง ไม่ได้ลงโปรแกรม Anti-Virus ใดๆเลย เอาแฟรชไดร์มาเสียบปุ๊บติดไวรัสเลย 55+

ประมาณว่า เราเปิดโปรแกรมอะไรก็ตาม มันจะปิดโปรแกรมของเราทันที
    จะ Install หรือ Setup โปรแกรมต่างๆลงเครื่องมันก็จะปิดการทำของเราหมด
    ไม่ว่าจะเป็นการเข้าไปแก้ Regedit เปิดขึ้นมาปุ๊บ ไม่ถึง 2 วินาทีมันปิดไปเลย
    แล้วตัว Folder Option ของเจ้าของกระทู้หายด้วยไหมครับ

ไม่ทราบว่าใช้ตัว Anti-virus ของอะไรครับ
    ผมใช้แค่ตัว NOD32 V.3 มาแสกนก็จัดการได้นะครับ

ซึ่งมันจะมีปัญหาตอนเรา Setup จะ Install โปรแกรมลงนิดหน่อยให้เราหาตัวแก้ รีกิส มาก่อนครับ

ลองพิมม์ในกู้เกิลหาวิธีแก้ดูก็ได้นะครับ พิมม์ว่า
    " Folder Option หาย "
    " Folder Option Task Manager หาย "

ป.ล. จากการคาดเดานะครับ ._.V อาการเดียวกันจริงๆ

ลงตัว anti virus nod 32 v.3 ครับ ตามนี้เลยครับ http://u3.upload.sanook.com/A0/796d3...57719fdda47dcf
    ถ้าติดตั้งไม่ได้ก็ใช้ตัว NOD32 Registry Recovery-V1[1].1 ก่อนติดตั้งนะครับ http://u3.upload.sanook.com/A0/a253e...f85dac6242436c

Bookmarks

Bookmarks