Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องผมเจ๊ง ทำไงดีคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องผมเจ๊ง ทำไงดีคร้าบ

ตอนนี้เครื่องผมมีปัญหา คิดว่าน่าจะติดไวรัสแน่นอน อาการเป็นแบบนี้ครับ

Task manager ไม่ได้ ,copy file ไม่ได้เลยทั้งเข้าคอมและเข้าแฟลชไดร์
    setup program ไม่ได้ซักอย่าง ,ขึ้น Runtime error

ตอนนี้ลงวินดโวส์ใหม่หลายครั้งแล้ว เปลี่ยนเวอร์ชั่นหลายแบบทั้ง sp2 , sp3 ,ตัวโมต่างๆ
    แม้กระทั่ง vista แต่อาการยังเป็นเหมือนเดิม ใครพอทราบวิธีแก้ไข แบบที่ไม่ต้องล้างฮาร์ดดิสก์
    ช่วยด้วยครับ ด่วนมาก เพราะต้องรีบทำโปรเจคส่ง แล้วงานก็ยังอยู่ในเครื่อง

สเปกเครื่อง intel E2140+asrockD667+ram 2G

ใครว่างช่วยตอบให้ด้วยครับ ต้องการใช้ด่วนมาก
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รอท่านอื่นมาตอบครับ ยังเจาะจงไม่ได้อะครับ

Comment

ล่าสุดอาการหนักกว่าเก่า เข้า safe mode ไม่ได้ แล้วเวลาเปิดโปรแกรมจะโดนเครื่องปิดเองไม่เกิน 5 วินาที
      ลองเคลียร์ไบออสแล้วก็ไม่หาย ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้ว
      ใครก็ได้ช่วยทีคร้าบ.......ยังรอคำตอบอยู่ครับ

Comment

ถ้าลง Windows หลายครั้งคงไม่ใช่ Software แล้วครับถ้าลงแบบไม่ล้าง HD อาการเดิมคงกลับมา ทำไมไม่เก็บไฟล์ที่สำคัญแล้วล้าง

ลองแบบนี้ก่อนก็ได้ครับ ถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบดินสอถูที่หน้าทองเหลืองแล้วใส่กลับไปให้แน่น ตรวจดูอันอื่นๆว่ามีชิ้นส่วยไหนไม่เข้าที่ถ้าจะให้ดีเป่าฝุ่นซะหน่อย สำหรับVGA อาจจะทำความสะอาดด้วยก็ดีครับ
        อาจจะหายครับ
        Last edited by baraqkak; 13 Sep 2008, 20:25:22.

Comment

ลองเปิดเตส ดูพวกพัดลมระบายความร้อน มีตัวไหนหยุดบ้างหรือเปล่า โดยเฉพาะพัดลมที่เป่า hdd

Comment

้เปนกำลังใจให้นะคร้าบ สู้ๆ

Comment

ตอนนี้ยังใช้ไม่ได้เลยครับ
              ขอบคุณ OCZ และทุกท่านสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Comment

ฟอแมตแบบfullเลยสิครับ ข้อมูลก็เก็บอีกไดว์

Comment

อืมมม ... อาการเหมือนติดไวรัสตัว Brontok เลยครับ
                  แต่ ลงวินโดว์ใหม่แล้วทำไมยังไม่หายอีกน้า - -"

งั้นขอลองเล่าเหตุการณ์ของผมก่อนล่ะกันครับ เพื่อจะเหมือนกัน

เคยโดนอาการนี้เหมือนกันครับ
                  เป็นเครื่องของเพื่อนผมครับ กำลังลงวินโดว์ใหม่เลย
                  และตอนนั้นยัง ไม่ได้ลงโปรแกรม Anti-Virus ใดๆเลย เอาแฟรชไดร์มาเสียบปุ๊บติดไวรัสเลย 55+

ประมาณว่า เราเปิดโปรแกรมอะไรก็ตาม มันจะปิดโปรแกรมของเราทันที
                  จะ Install หรือ Setup โปรแกรมต่างๆลงเครื่องมันก็จะปิดการทำของเราหมด
                  ไม่ว่าจะเป็นการเข้าไปแก้ Regedit เปิดขึ้นมาปุ๊บ ไม่ถึง 2 วินาทีมันปิดไปเลย
                  แล้วตัว Folder Option ของเจ้าของกระทู้หายด้วยไหมครับ

ไม่ทราบว่าใช้ตัว Anti-virus ของอะไรครับ
                  ผมใช้แค่ตัว NOD32 V.3 มาแสกนก็จัดการได้นะครับ

ซึ่งมันจะมีปัญหาตอนเรา Setup จะ Install โปรแกรมลงนิดหน่อยให้เราหาตัวแก้ รีกิส มาก่อนครับ

ลองพิมม์ในกู้เกิลหาวิธีแก้ดูก็ได้นะครับ พิมม์ว่า
                  " Folder Option หาย "
                  " Folder Option Task Manager หาย "

ป.ล. จากการคาดเดานะครับ ._.V อาการเดียวกันจริงๆ

Comment

ลงตัว anti virus nod 32 v.3 ครับ ตามนี้เลยครับ http://u3.upload.sanook.com/A0/796d3...57719fdda47dcf
                    ถ้าติดตั้งไม่ได้ก็ใช้ตัว NOD32 Registry Recovery-V1[1].1 ก่อนติดตั้งนะครับ http://u3.upload.sanook.com/A0/a253e...f85dac6242436c

Comment

Working...
                    X