overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เผลอซื้อ notebook widescreen ให้พ่อโดยไม่รู้ว่าตัวหนังสือมันเล็กกว่า หน้าจอแบบปกติ

สวีดัด
    Guest

Default เผลอซื้อ notebook widescreen ให้พ่อโดยไม่รู้ว่าตัวหนังสือมันเล็กกว่า หน้าจอแบบปกติ

ซื้อ notebook widescreen 14.1" มาครับ resolution ที่ชัดที่สุดคือ 1280x768
    รู้สึกว่าภาพมันจะเล็กกว่า 1024x768 (จอไม่widescreen)

ทีนี้อยากปรับให้มันใหญ่ขึ้น(800x600 หรือ 1024x768) ก็ไม่ได้เพราะภาพ และ ตัวหนังสือมันจะอ้วนๆอ่านยาก
    มีวิธีแก้มั๊ยครับ
    น่าจะมีโปรแกรมบีบ ย่อ ขยาย หน้าจอ แบบปุ่มกดบนจอ crt เนอะ

ปล. ปรับ dpi แล้ว แต่ตัวหนังสือบนเวปไซต์ที่ได้ มีค่าเท่ากับการ เพิ่มฟร้อนทำให้อ่านยาก(ตัวหนังสือจะกลายเป็นตัวหนา)

OverclockZone Member

ปรับให้มันเเสดงผลเเบบไม่เต็มจอได้ครับ

สวีดัด
    Guest

ไม่ทราบว่าปรับแบบไม่ต็มจอ ปรับยังไงเหรอครับ

OverclockZone Member nutman's Avatar

ปรับเป็น 1280 x 800 ครับ

สวีดัด
    Guest

โอ้ ผมบอกผิดไป resolution ที่ชัดที่สุดคือ 1280x800 เป็น widescreen เป็น defult ที่มีมาแต่แรก

แต่คือ พ่อผมเค้าบอกตัวหนังสือมันเล็กครับ เค้าอยากได้ใหญ่ๆ ผมเลยปรับเป็น 800x600 ให้ แต่ปรากฎว่า ภาพและตัวหนังสือ มันอ้วนๆ ทำให้อ่าน ยาก

ผมจึงอยากทราบว่ามีโปรแกรมอะไรที่สามารถปรับ ให้ ความละเอียด เป็น 800x600 ให้ได้อัตราส่วนของ จอ widescreen มั๊ยครับ
    เช่น 800x500
    หรือ 960x600
    หรือ 800x600 แต่สามารถบีบ จอ เหมือน ปุ่มกดบนหน้าจอ crt เพื่อบีบให้ภาพอ้วนๆ มันผอมลงมาพอดีๆ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ใช้ VGA ไรครับ ถ้า nVidia ปรับตามนี้ครับ

1.คลิกขวา ที่พื้นว่างๆบน desktop
    2.เลือก properties
    3.เลือก tab setting
    4.คลิกที่ advance และเลือก tab GF.... ไรก็ช่างแล้วแต่ VGA น่ะ
    5.ที่ หัวข้อ digital flat pannel setting ไปคลิกที่ center output กด apply
    6.เปลี่ยนความละเอียดตามต้องการ ภาพที่ได้จะไม่เต็มจอและมีขอบดำๆอยู่แต่ ถ้าเลือก อันล่างสุดมานจะ เต็มจอเฉพาะ ความสูงน่ะครับ

ส่วน VGA ยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบครับ รอท่านอื่นมาตอบจะชัวร์กว่า

ไม่เข้าใจดูรูป

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

ลองปรับ font size ดูหรือยังคับ

ตัวหนังสือต่างๆมันจะใหญ่ขึ้นบ้างก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้หรือเปล่านะ
    ถ้าปรับ res ที่ไม่ใช่ native ก็พอไหวแต่ ภาพมันจะเบลอคับ

ลองทำดูนะ

OverclockZone Member jOke_GT's Avatar

กรรม พอดีรีบไปหน่อยรูปเซฟไม่ดี โทดทีคับ

สวีดัด
    Guest

ขอบคุณทุกๆ คนครับ ที่ช่วยหาทางแก้ให้ผม

ตอบคุณ Dark Avenger
    notebook ที่ว่าเป็น ATI Radeon xpress 200M series
    เมื่อเข้าไปตามที่คุณว่าแล้ว พอกด Advance มันมีแทบให้เลือกแค่
    General, Adapter, Monitor, Troubleshoot, Color Management แค่นี้ครับ ไม่มีแทบ เฉพาะของ ATI ให้เลือกครับ

ตอบคุณ Joke GT
    การปรับให้ font ใหญ่ขึ้นตรงนั้น มันใหญ่แค่ตัวอักษรด้านบนหน้าต่าง เนื้อหาภายในหน้าต่างมีขนาดเท่าเดิมครับ

ปล.ตามรูปคุณ Dark Avenger เลยครับที่ผมต้องการ คือ ปรับให้ด้านข้างซ้าย-ขวา เป็นจอดำๆ แทน
    หรือ อีกนัยหนึ่งคือ ผมต้องการใช้ ratio 4:3 ในจอ widescreen นั่นเอง

OverclockZone Member nutman's Avatar

ปัญหาใหญ่เลยนะเนี่ย

ยังหาวิธีไม่เจอเหมือนกัน

ใช้โปรแกรม powerstrip ปรับได้ทุกความละเอียดครับ ติดต่อทาง msn เลยครับ เด๋วจัดให้

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ATi หรอเหอๆๆ ผมไม่ทราบจิงๆอ่ะครับ

ผมส่งข้อความส่วนตัว และก็ e-mail ถึงคุณ Chakrayan แล้วนะครับ
    ช่วยเช็คด้วย ขอบคุณมากครับ

จาก สวีดัด

Bookmarks

Bookmarks