overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ฉุกคิดเรื่อง PSU ยิ่งใหญ่ยิ่งดีจริงหรือ ขอความรู้ทางช่างหน่อยนะคะ

OverclockZone Member mmilin's Avatar

Default ฉุกคิดเรื่อง PSU ยิ่งใหญ่ยิ่งดีจริงหรือ ขอความรู้ทางช่างหน่อยนะคะ

อยากรู้มานานแล้วค่ะ นานจนลืมแล้วว่าอยากรู้ เห็นหลายกระทู้พูดถึง PSU ดีๆ แรงๆ เห็นคุยกันแต่ด้านไฟออก ขอแปลกแหวกแนวซักหน่อย อยากถามเรื่องไฟเข้าบ้างนะคะ

1.ถ้าปกติ ด้านไฟออกไม่มีโหลด PSU จะลดพลังงานด้านไฟเข้าหรือเปล่าคะ ถ้าแค่เอาสายต่อวงจรให้ PSU ทำงาน แล้วใช้ไฟ ถึง 500W+ มันก็ออกจะเปลืองจริงๆค่ะ ถ้ามันกินไฟขนาดนั้นตลอด จะได้เลิกเปิดเครื่องนานๆ แล้วไปรีดผ้าแทน(กินไฟเกือบเท่ากันเลย) ถ้าลี่เข้าใจผิด ใครรู้บ้างว่า PSU ที่มีโหลดน้อยๆ หรือไม่มีโหลด จะกินไฟเท่าเท่ากับ Fullloadไหม.....

2.ถ้าต่อเครื่องไว้ แล้วถอดปลั๊ก เมื่อกลับมาเสียบปลั๊กใหม่ จะมีประกายสปาร์คที่ปลักไฟ ถามพ่อดูบอกว่า มักจะเป็น เมื่อเสียบปลั๊กจากเครื่องที่กินไฟมากๆ เช่น เตารีด/ตู้เย็น ทั้งๆที่เครื่องก็ไม่ได้เปิด.. ก็เลยอยากรู้อีกว่า PSU ทั่วไป เนี่ย ตอนปิดเครื่องที่ทำงานแค่ 5VSB ที่มันบอกมีประมาณ 2A มันกินไฟบ้านเท่าไหร่

มี 2 ข้อนี่แหละค่ะ สงสัยมานานแล้ว
    ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
    Last edited by mmilin; 13 Sep 2008 at 00:44:30.

OverclockZone Member kyoung's Avatar

หาแบบที่มีสวิทปิด-เปิดมาใช้ครับท่าน

OverclockZone Member nathakai's Avatar

1.มันจะกินไฟเท่ากับโหลดที่ต้องการครับ.....เช่นถ้าเราต่อ hdd สัก 5 ตัว แต่ละตัวกินไฟแค่ 10 วัตต์ ก็จะเท่ากับ 50 วัตต์ ไอ้เจ้า psu ก็จะจ่ายกระแสมาแค่ 50 วัตต์เท่านั้นครับ...

2.มันน่าจะเกิดจากการกระชากของอุปกรณ์ครับเพราะในเวลาที่เสียบปลั๊กไอ้ไฟเนี่ยจะวิ่งเข่ามาที่ psu แล้วจ่ายมาที่เมนบอร์ด จะสังเกตได้ว่าที่ตัวเมนบอร์ดจะมีหลอดไฟติด ( ถ้าบอร์ดมี LED)...เป็นเรื่องปกติ..

OverclockZone Member mmilin's Avatar

Quote Originally Posted by kyoung View Post
    หาแบบที่มีสวิทปิด-เปิดมาใช้ครับท่าน
    ไม่ได้กลัวไฟแลปค่า ถ้าแค่เสียบเฉยๆยังกินไฟมากนัก จะได้หาวิธีที่ประหยัดกว่า
    Quote Originally Posted by nathakai View Post
    1.มันจะกินไฟเท่ากับโหลดที่ต้องการครับ.....เช่นถ้าเราต่อ hdd สัก 5 ตัว แต่ละตัวกินไฟแค่ 10 วัตต์ ก็จะเท่ากับ 50 วัตต์ ไอ้เจ้า psu ก็จะจ่ายกระแสมาแค่ 50 วัตต์เท่านั้นครับ...

2.มันน่าจะเกิดจากการกระชากของอุปกรณ์ครับเพราะในเวลาที่เสียบปลั๊กไอ้ไฟเนี่ยจะวิ่งเข่ามาที่ psu แล้วจ่ายมาที่เมนบอร์ด จะสังเกตได้ว่าที่ตัวเมนบอร์ดจะมีหลอดไฟติด ( ถ้าบอร์ดมี LED)...เป็นเรื่องปกติ..
    1.หมายถึงว่า ถ้าต้องการใช้ไฟ 50W มันก็จะจ่ายให้ 50W แล้วมันก็จะดึงไฟจากไฟบ้าน 50W+Lost หรือประมาณ 0.2A+Lost เท่านั้นใช่มั้ยคะ
    2.เสียบแล้วไฟมันกระชากแรงมากเลย พยามเสียบหลอดไฟให้สปาร์คบ้าง กว่าจะแรงเท่ากัน ก็ใช้หลอด 100W เสียบ แสดงว่า ตอนไม่เปิดเครื่อง มันกินไฟ ประมาณ100W??
    Last edited by mmilin; 13 Sep 2008 at 00:54:58.

OverclockZone Member nathakai's Avatar

ถอดปลั๊กสิครับ....

อ้อ....ถ้าลำพังแค่เสียบเฉยๆ...ไม่ได้กินไฟ 500 วัตต์หรอกครับ เข้าใจผิดไปแล้ว...เรียกได้ว่าแทบไม่กินเลยดีกว่าจ้า...

Quote Originally Posted by mmilin View Post
    ไม่ได้กลัวไฟแลปค่า ถ้าแค่เสียบเฉยๆยังกินไฟมากนัก จะได้หาวิธีที่ประหยัดกว่า

1.หมายถึงว่า ถ้าต้องการใช้ไฟ 50W มันก็จะจ่ายให้ 50W แล้วมันก็จะดึงไฟจากไฟบ้าน 50W+Lost หรือประมาณ 0.2A+Lost เท่านั้นใช่มั้ยคะ
    2.เสียบแล้วไฟมันกระชากแรงมากเลย พยามเสียบหลอดไฟให้สปาร์คบ้าง กว่าจะแรงเท่ากัน ก็ใช้หลอด 100W เสียบ แสดงว่า ตอนไม่เปิดเครื่อง มันกินไฟ ประมาณ100W??

1.ใช่ครับ....
    2.ไม่ใช่ครับ...เอางี้สิครับท่านอยากรู้แบบเห็นกับตาเลยมามันกินไฟอย่างที่ผมพูดป่าว แนะนำให้ท่านลองไปซื้อ watt มิเตอร์ ครับ...มันจะบอกเป็นตัวเลขเลยว่า ในสถานะที่เรายังไม่เปิดเครื่องมันกินไปกี่วัตต์...

ขอเกริ่นเท่าที่ได้ความมาจากพี่ หน่อยนะคะ

PSU มี 2 ประเภท แบบแรกคือ กล่องดำๆเล็กๆที่เสียบแทนปลั๊กไฟ ที่เราเรียกติดปากว่า หม้อแปลง หรือ Transfromer ข้างในจะมีขดลวดขาเข้า และขดลวดขาออก แยกกันอิสระแต่พันบนแกนเหล็กเดียวกัน แบบนี้ ถึงจะไม่มีโหลด ก็ต้องเอาไฟเข้ามาเลี้ยงขดลวดไฟสูงอยู่ดี ถ้าเสียบเฉยๆจะกินไฟในระดับนึง แต่เมื่อมีโหลด การเหนียงนำแม่เหล็กจะโดนหักล้างกันมากขึ้น ก็จะกินไฟมากขึ้น
    แบบที่2 ก็คือแบบที่ใช้กะคอม เค้าเรียก Switching โครงสร้างจะยุ่งยากกว่า แบบแรกเยอะ แล้วพี่เค้าก็ไม่อธิบายต่อ (คงเกินความรู้น้องคนนี้แล้ว) ไอ้แบบที่ 2 นี่แหละ มันจะกินไฟแบบไหน

ก็เลยอยากได้ความรู้ตรงนี้น่ะค่ะ....

OverclockZone Member

เข้า-ออก พอๆกัน

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ถ้าต่อเครื่องไว้ แล้วถอดปลั๊ก เมื่อกลับมาเสียบปลั๊กใหม่ จะมีประกายสปาร์คที่ปลักไฟ ถามพ่อดูบอกว่า มักจะเป็น เมื่อเสียบปลั๊กจากเครื่องที่กินไฟมากๆ
    ตอบได้แค่ข้อนี้ เพราะเคยแอบไปเรียนไฟฟ้ามานิดๆ
    สาเหตุที่สปาร์ค เพราะว่าเวลาจะเสียบปลั๊กเครื่องไฟฟ้าที่กินไฟพอสมควรและเครื่องใช้ไฟฟ้าเปิดอยู่ มันจะทำการดึงไฟขึ้นมาทันทีก่อนถึงตัวปลั๊กทำให้เกิดประกายไฟ วิธีแก้ก็คือ ถ้าจะเสียบปลั๊กพ่วง ก็ให้ปิดสวิทปลั๊กพ่วงก่อน ถ้าเสียบปลั๊กคอมโดยตรง ก็ปิดสวิทตรงพาวเวอร์ซับพลายก่อน ทำนองนี้แระ

ส่วนใหญ่ในท้องตลาดที่ใช้กับคอมพิวเตอร์นั้นมันมีหม้อแปลงจริงครับ....( ไม่มีรูปมาให้ดู )..แต่มันจะเป็นแบบ
    สวิทชิ่งครับ....( แบบสวิทชิ่งก็มีหม้อแปลงน่ะครับ.) สรุปว่าแบบที่ 2 มันกินน้อยมากครับ..

ขอบคุณทุกๆคน (คุณโดเรม่อนแดงเป็นพิเศษ)ที่พยามมาตอบให้คนเข้าใจยากได้เข้าใจนะคะ กำลังจะเปลี่ยน PSU ใหม่ เพราะจะยกตัวเก่าให้เครื่องเก่าค่ะ เปิดเวปPSU ยี่ห้อต่างๆดู ก็ไม่มีข้อมูลตรงนี้เลย กลัวว่าซื้อใหญ่ไปมันจะกินไฟโดยไม่จำเป็น หลังจากผ่านกระทู้นี้ไปอาจจะไปซื้อตัวใหญ่มาใช้ก็ได้ อิอิ ไม่กัวและ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ

tonzakung's Avatar

ความรู้ จดๆ

Bookmarks

Bookmarks