overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: [ช่วยหน่อยครับ] เคส ทิศทางลม และกลิ่นเหม็น

OverclockZone Member amppeter's Avatar

Default [ช่วยหน่อยครับ] เคส ทิศทางลม และกลิ่นเหม็น

สวัสดดีครับ ท่านผู้รู้ท่านใดสามารถช่วยผมได้บ้างคือปัญหาของผมเป็นเรื่องเกี่ยวกับ เคส และ ทิศทางลม และกลิ่นเหม็นที่มันออกมาจาก psu

มีรูป ประกอบ ของเคสผมมีลักษณะเป็นเช่นนี้ครับ
    เปนเคสใส รุ่นหนึ่ง มันพัตลมตามตำแหน่งดังรูปครับ

เมื่อเปิดเครื่องเอาไว้ประมาณ 10 - 20 นาทีจะเริ่มมีกล่นออกมาจาก เคสของผมและ
    เป็นกลิ่นไหม้ๆ อะไรซักอย่าแหละ คล้ายๆกลิ่นมอเตอร์

ต้องเปิดฝาเล่นครับ ถึงไม่กลิ่นไม่ค่อยจะออก

ดูเหมือนกว่า พัตลม จากเคสจะแย่งกันดูลมออกไปกันหมด ไม่ยอมให้พัตลมจาก psu ดูดไปใช้สอยในการระบายความร้อน psu เลย หรือเปล่า

ทุกวันนี้ยังคงสูดกลิ่นนี้อยู๋

ก็เปิดคอมโหลดบิตทั้งคืน มีความเสี่ยงจะเป็น โรคมะเร็งรึปาวยังไม่รูเลยครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ลมเข้าน้อยเกินครับ ลองเอาตัวข้างที่อยู่ล่าง ดูดเข้าอีกตัวดูนะครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ผมว่า ด้านข้างทั้ง 2 ตัวควรตั้งให้เป็นดูดเข้าดีกว่าไหมครับ

เพราะเข้าใจว่ามันจะตรงกับเมนบอร์ดที่ CPU และ การ์ดจอพอดี เย็นดีนะครับ ^^~

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ดูดเข้าน้อยไปคับ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ลมไม่พอให้ดูดออกครับ อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แบบนี้ ดีกว่าดูดเข้า/ดูดออกเยอะ เชื่อดิ
    เป่าอัดไปเลย (หาอะไรดันเคสใว้ซักหน่อยละ เดี๋ยวมับปลิวล้มเอาได้ หิหิหิ)
    Idle ไม่เกิน 40c / full ไม่เกิน 70c

OverclockZone Member amppeter's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    แบบนี้ ดีกว่าดูดเข้า/ดูดออกเยอะ เชื่อดิ
    เป่าอัดไปเลย (หาอะไรดันเคสใว้ซักหน่อยละ เดี๋ยวมับปลิวล้มเอาได้ หิหิหิ)
    Idle ไม่เกิน 40c / full ไม่เกิน 70c

โหท่านแบบนี้เจ๋ง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

ท่าน TWK เล่นพัดลมตัวแรงเลย ^^

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

เชสสสสสสสส ฟาเบรกัส
    พัดลมเทพจริงๆ ฝุ่นไม่เยอะรึท่าน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by charif View Post
    ท่าน TWK เล่นพัดลมตัวแรงเลย ^^
    Quote Originally Posted by ShutterV View Post
    เชสสสสสสสส ฟาเบรกัส
    พัดลมเทพจริงๆ ฝุ่นไม่เยอะรึท่าน
    ใหญ่กว่าเคส นิดเดียวเอง
    เย็นทุกชิ้น (เปิดมาอุปกรณ์ไม่เกิน 50c )
    oc นิดหน่อย (ไฟ CPU 1.5 V ไฟ RAM 2.3 V)

Last edited by TWK.; 13 Sep 2008 at 14:42:02.

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post

ถ้าใช่พัดลมรุ่นนั้นกลัวเคสปลิวตามลมอะจิ -...- เอาแค่พัดลมบ้านๆก็พอแล้ว

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

ผมว่า TT กะซิลเวอร์สโตนจะเจ๊ง ก็คราวนี้แหละ

OverclockZone Member Epilogue's Avatar

ส่วนกลื่นไหม้ๆผมก็เคยไปเป็นใช้ไปซักพักมันก็ดัง เสียงอย่างไรจำไม่ได้ แต่รุ้เป็น Psu ที่เสียอะครับ

ก็เลยซื้อมาเปลี่ยนใหม่

OverclockZone Member mcwayh_aj's Avatar
    TU Rangsit Centre

ผมว่า ด้านข้างทั้ง 2 ตัวควรตั้งให้เป็นดูดเข้าดีกว่าไหมครับ

เพราะเข้าใจว่ามันจะตรงกับเมนบอร์ดที่ CPU และ การ์ดจอพอดี เย็นดีนะครับ ^^~
    ตามนั้นครับ ตามหลักอากาศพลศาสตร์ ลมเข้าต้องเข้ากับลมออกครับ

ลองปิดประตูบ้าน ปิดหน้าต่างทุกบาน แล้วเปิดหน้าต่างไว้บานเดียว ต่อให้ลมข้างนอกพัดแรงแค่ไหน ลมก็ไม่เข้าบ้านครับ ถ้าไม่เปิดหน้าต่างฝั่งตรงข้ามอีก 1 บาน

Bookmarks

Bookmarks