Announcement

Collapse
No announcement yet.

แอมรถยนต์ถูกๆ ไม่เกิน 3000 มีอันไหนบ้างอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แอมรถยนต์ถูกๆ ไม่เกิน 3000 มีอันไหนบ้างอะครับ

แอมรถยนต์ถูกๆ ไม่เกิน 3000 อยากได้มือ1อะครับ

มีรุ่นไหนบ้างอะครับ ยี่ห้ออะไรบ้าง
    แล้วเสียงนี่เป็นยังไงครับ อันไหนดีครับ ชอบฟังเพลงช้าๆครับ

เห็นมียี่ห้อ worldtech ไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่า แล้วเสียงรุ่นนี้เป็นยังไงครับ
    Last edited by yoknipas; 13 Sep 2008, 12:50:46.

มีมือสองของน้องชายอ่ะค่ะ ยี่ห้อ เด๋วคืนนี้กลับไปดูให้นะ ขาย 1500 เสียงดีน๊ะ.....
    มาฟังในรถดูก่อนก็ได้ รับรองชอบชัวร์... อิอิ

Comment

Originally posted by mizzbb View Post
      มีมือสองของน้องชายอ่ะค่ะ ยี่ห้อ เด๋วคืนนี้กลับไปดูให้นะ ขาย 1500 เสียงดีน๊ะ.....
      มาฟังในรถดูก่อนก็ได้ รับรองชอบชัวร์... อิอิ

คือผมยังไม่เอาช่วงนี้อะครับ ซื้อประมาณเดือนหน้าครับ
      อยากได้มือ1มากกว่า เพราะอยากให้มีประกันครับ

แต่ก็ดูมือสองด้วยนะครับ ยังไงบอกรุ่นกับยี่ห้อ
      ถ้ามีรูปด้วยก็ดีครับ

Comment

จีนแดงครับ

ใช้วิทยุอะไรอยู่แล้วจะเอาไปขับลำโพงอะไรครับ

Comment

เป็น 2Ch หรือ 4Ch ล่ะ
          ยี่ห้อ Punch (Taiwan) น่าจะใช้ได้ ราคาไม่แพงครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            จีนแดงครับ

ใช้วิทยุอะไรอยู่แล้วจะเอาไปขับลำโพงอะไรครับ
            ลำโพงดีใช้ได้อะครับ ยี่ห้อ quart อะครับ มี tweeter2อัน 4นิ้ว2อัน แล้วก็8นิ้ว2อัน
            ส่วนวิทยุถูกๆอะครับพึ่งซื้อมาไม่นาน ยี่ห้อworldtechครับ

คือสมัยก่อนใช้เทป มีแอมอันเก่า แต่ไม่ได้ใส่ลำโพง8นิ้ว
            ปัจจุบันพึ่งเปลี่ยนซื้อเครื่องเล่นcd worldtechมาใส่ อยากใส่ลำโพง8นิ้วด้วยอยากให้มีเบส
            แต่แอมเก่าใช้ไม่ได้แล้วครับ
            ก็เลยใช้อยู่แค่ 4นิ้วกับ tweeter กำลังหาแอมมาใส่เพิ่มครับจะได้ใส่8นิ้วได้

ไม่เน้นเสียงดังครับ ชอบแบบรายละเอียดเยอะ นุ่มๆอะครับ ชอบฟังเพลงช้าอะครับ งบไม่เกิน3000ครับ

แล้ว 2ch 4chไม่เหมือนกันยังไงอะครับ ฟังเพลงอย่างเดียวอะครับ ใช้ยังไงดีอะครับ
            Last edited by yoknipas; 13 Sep 2008, 16:00:30.

Comment

แล้วพวกตู้ใส่ลำโพงนี่ทำได้ที่ไหนอะครับ

Comment

บ้านหม้อ มีทุกสิ่งให้เลือกสรร

Comment

บ้านหม้อมีทุกสิ่งให้เลือกจริงๆ

Comment

บ้านหม้อด้วย เข้าซอยหูแตกนะ(โรงงิ้ว) ทั้งซอย

Comment

เข้าใจว่า QUARTจะเป็น ลำโพง แยกชิ้น 8 นิ้ว 3 ทาง นะครับ ต้องมีกล่อง เนทเวิค แบ่ง เสียงอีก 2ตัวมาด้วย ถ้ามันจำเป็นก็ต้องหา AMP 2CH สักตัว เอาที่เขียน 50Wx2 แท้ๆก็พอ พวกที่เขียน 500-900W หรือมากกว่านั้น หนีให้ไกลครับ เผลอๆข้างในเป็น IC ด้วยครับ ไม่ใช้ Mosfect ครับ

ลองเอา 8 นิ้วต่อได้เลยครับ แต่ต้องมี เนทเวิคร์ อยู่นะครับ ถึงจะต้อได้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        เข้าใจว่า QUARTจะเป็น ลำโพง แยกชิ้น 8 นิ้ว 3 ทาง นะครับ ต้องมีกล่อง เนทเวิค แบ่ง เสียงอีก 2ตัวมาด้วย ถ้ามันจำเป็นก็ต้องหา AMP 2CH สักตัว เอาที่เขียน 50Wx2 แท้ๆก็พอ พวกที่เขียน 500-900W หรือมากกว่านั้น หนีให้ไกลครับ เผลอๆข้างในเป็น IC ด้วยครับ ไม่ใช้ Mosfect ครับ

ลองเอา 8 นิ้วต่อได้เลยครับ แต่ต้องมี เนทเวิคร์ อยู่นะครับ ถึงจะต้อได้ครับ
                        ใช่ครับ มีตัวแบ่งมาให้2กล่องครับ แต่ผมยังไม่ได้ต่อเอาไว้ครับ
                        รู้สึกว่าตัวแบ่งจะแบ่งให้ออกครบเลยอะครับ bass middle tweeter

แล้วนี่คือผมต้องใช้แอมป์หรือเปล่าอะครับไม่เข้าใจ ถ้าไม่ใช้จะขับออกหรือเปล่าอะครับ
                        หรือถ้าใช้คือใช้แบบ 2chแล้วค่อเข้าตัวแบ่งใช่หรือเปล่าอะครับ

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับว่าแอมป์อะไรดีครับ งบไม่เกิน3000บาทอะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

Originally posted by yoknipas View Post
                          ใช่ครับ มีตัวแบ่งมาให้2กล่องครับ แต่ผมยังไม่ได้ต่อเอาไว้ครับ
                          รู้สึกว่าตัวแบ่งจะแบ่งให้ออกครบเลยอะครับ bass middle tweeter

แล้วนี่คือผมต้องใช้แอมป์หรือเปล่าอะครับไม่เข้าใจ ถ้าไม่ใช้จะขับออกหรือเปล่าอะครับ
                          หรือถ้าใช้คือใช้แบบ 2chแล้วค่อเข้าตัวแบ่งใช่หรือเปล่าอะครับ

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับว่าแอมป์อะไรดีครับ งบไม่เกิน3000บาทอะครับ ขอบคุณนะครับ
                          ปกติเราควรต่อให้ครบ นะครับ ถ้าไม่ต่อ แปลว่าเราต่อ 4" ตรงเข้าวิทยุ ความถี่ต่ำจะไม่ถูกกลองทิ้งไปก่อนเข้ากำโพง 4" ระวัง เปิดดังๆ พังนะครับ (ลำโพงเล็กไม่สามรถ ลงความถี่ต่ำได้มากครับ)

เทคนิคการติดลำโพงชุดแบบนี้ให้เสียงดีคือ ติดลำโพง ทั้งหมดไว้ที่แผงหลัง เอาแผงที่มากับรถออกไปเลย แล้ว ทำแผงไม้หนาๆ สัก20-40mm ทั้งแผ่นปูลงไป โดย(เน้นนะครับ )ลำโพงต้องถูกยึดอยู่บนแผงจากด้านในตัวรถ

บางที่มักง่าย(แต่ถ้ารถติดไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน) ทำแผงลำโพง ลองล่างจากในฝากระโปงท้ายแล้วเอาลำโพงยึดขึ้นไปแทน ทำง่ายแต่เสียงเบสหายหมดครับ

ส่วนเรื่อง AMP ลองใช้ Hi-powerจากวิทยุขับดูก่อนก็ได้ ทำแบบที่ผมบอกก่อนก็เห้นความต่างแล้วครับ ถ้าอยากเพิ่ม AMP ก็หาAMP 2CH มาสักตัวครับ กำลังก็แบบที่บอกไปข้างต้น ไม่ต้องมากแต่ขอตัวเลขแท้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ เอาไว้จะลองทำดู
                            ถ้าไม่ใช้แอมป์เสียงจะออกแต่จะเบาใช่หรือเปล่าอะครับ เพราะเห็นว่าลำโพงใหญ่ จะกระทบกับรายละเอียดเสียงหรือเปล่าอะครับ
                            หรือว่าจะซื้อแอมถูกๆใส่ด้วย2พันกว่าบาทดีครับ มันจะไม่เหมือนกันยังไงบ้างอะครับ

Comment

IC ผิดตรงไหน อยุ่ที่การเลือกใช้ด้วยนะครับท่าน

แต่อย่างว่า ถ้าแท้ๆเลยเสียงดีกว่า แต่เจอ ic เทพๆบางเบอร์ ไปไม่เป็นเหมือนกัน

ปล ภาค drive หลลายๆตัวที่เคยแกะๆดูนี่ opamp ic เฉยๆเลยนะ

Comment

Working...
                              X