Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามนิดนึงครับ จะประกอบคอมใหม่ แต่งบไม่มากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามนิดนึงครับ จะประกอบคอมใหม่ แต่งบไม่มากครับ

ปัจจุบันใช้ athlon xp 2000 ครับ กับ geforce fx5500(256) ram 1g (bus400)

อยากทำคอมใหม่ แต่งบไม่มากครับ แค่พอใช้ครับ อยากได้เป็น amd เหมือนเก่าครับ
    1 ช่วยไล่ socket หรือ รุ่นของ amd ทีครับ (เช่น intel coreduo dualcore)แต่ของ amd เป็น
    แบบไหนครับ
    2 กะจะทำใหม่ เป็น 940 ok ไหมครับ หรือจะเป็นตัวอื่นดีกว่าครับ
    3 ผมไม่ค่อยได้เล่นเกมเท่าไหร่ แต่ถ้าจะเล่นบ้าง จะพอไหวไหมครับ
    4 ถ้างบ 5000 แค่ mb+cpu การ์ดจอ ram งบแค่นี้พอไหมครับ
    (คงขอมือ 2 มีประกัน จะได้มี spec สูงขึ้นมาอีกหน่อย)
    5 จากข้อ 4 จะใช้กับอุปกรณ์ เดิมที่เป็น ide ได้ไหมครับ

อาจจะยาวไปนิดนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้มากนะครับ ขอถามเป็นข้อๆละกัน
    ขอบคุณทุกท่านครับ
    Last edited by hotnot; 13 Sep 2008, 14:15:20.

รอท่านอื่นมาตอบ ผมก็ไม่เคยใช้ เอเอ็มดีเหมือนกัน

Comment

งบ 5000 บาท มือสองน่าจะได้ประมาณนี้ไหมครับ

M/B + CPU : Asrock NF6 + AMD Athlon X2 ซักไม่เกิน 2500-3000 ( CPU น่าจะได้ตัวระดับ 4000+ ขึ้นไป )
      VGA : 8600GT หรือ HD3650 ไม่น่าเกิน 1800-2000 ( อยากให้ใช้การ์ดตั้งแต่รุ่นนี้ขึ้นไป )
      Ram : เอาซัก 1GB น่าจะซัก 500 บาท

อาจจะเกินนิดหน่อยหรือไม่เกินเลย ขึ้นอยู่กับการต่อราคา ._.V

หรือถ้าไม่ค่อยได้เล่นเกมส์เท่าไหร่ ก็ใช้การ์ดจอแบบออนบอร์ดไปเลยดีไหมครับ

M/B : ECS A780GM-A มี VGA ออนบอร์ดระดับ HD3200 ราคาน่าจะซัก 1700-2000 บาท ( มือ 1 2200-2300 - -a )
      CPU : AMD Athlon X2 4600+ ราคาซัก 1600-1800 บาท ( มือ 1 2000-2100 บาท )
      Ram : 1GB ราคาซัก 500 บาท ( มือ 1 700-750 บาท )

งบไม่เกินแน่นอนครับ หรือเอาไปอัพ Ram ขึ้นอีก 1GB ก็ได้ อุอุ

ชอบมือ 1 หรือมือ 2 ก็ลองเลือกดูนะครับ
      ราคาที่ว่าผมประมาณเอาเองนะครับ อาจจะถูกหรือแพงกว่านี้
      ผมว่า งบ 5000 ไม่เน้นสเปคสูงเกินไป จัดดีๆก็พอครับ สำหรับ เมนบอร์ด+ซีพียู+แรม+การ์ดจอ

ป.ล. รอท่านอื่นต่อครับ เพื่อท่านอื่นอาจจะมีความเห็นที่ดีกว่านี้อีกแบบ ^^~

Comment

power เก่า 450watt พอไหมครับ
        และมันร้อนไหมครับ ถ้าเทียบ กับ socket a

Comment

Power 450W สบายครับ
          Socket a ผมไม่รู้นะครับ เพราะเล่น Intel

ปล.รอท่านอื่นต่อครับ

Comment

แล้ว spec แบบนี้ ถ้าผมใส่ ram เพิ่ม เป็น 3G
            พอจะเล่นเกม หนักๆ ได้ไหมครับ อ้อ ไม่ต้องตั้ง graffic สูงก็ได้ครับ
            แต่ขอแบบไม่กระตุกจะไหวไหมครับ เพราะ จริงๆ เล่นแต่ tbs แต่เห็นคนพูดถึง
            crysis กันเยอะ เลยอยากลองครับ จะพอไหวไหมครับ

Comment

Working...
            X