Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาโลกแตก "จอดับ"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาโลกแตก "จอดับ"

รบกวนท่านผู้เชียวชาญ ช่วยวินิจฉัย ไอเจ้าลูกชายสุดรักของผมที

อาการ จอดับ..แต่เครื่องยังติดและทำงานอยู่ ทำอะไรไม่ได้ก็ต้องรีเครื่องใหม่

คือผมลองเปิดอ่านหลายกระทู้มากแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปที่แน่นอน

บางคนว่าเป็นที่ไดรเวอร์ ลงตัวใหม่ล่าสุดก็ยังเป็นอยู่ บางคนก็ว่าเป็นที่ power แต่ผมก็ลองถอด

อุปกรณ์หมดทุกชิ้น เหลือเพียงแค่ ฮาร์ดดิส และ การ์ดจอ ก็ยังเป็นอยู่ (enermax 460)

เคยคิดว่า..มันร้อนไปไม๊ .. ก็ตกราวๆ 58-65 ไม่น่าจะเกินนี้

ก่อนหน้านี้ ผมเล่นเกมส์ Granado esprada เกมส์ออนไลน์เกมส์นึง ก็ถือว่าภาพสวยงามพอ

ควร กินแรงเครื่องกินการ์ดจอก็พอได้อยู่(ความคิดผมนะ) ก็ไม่เป็นไร ทำงานดีไม่มีงอแงเล่นเกมส์ทั่วๆ

ไปก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใจ จนมาเจอ warhammer online ที่พึ่งเปิดให้ทดลองในช่วงที่ผ่านมา

ก็เกิดอาการครับ เล่นไปได้ซักประมาณ 20 นาที ก็จะจอดับ เครื่องยังทำงานอยู่ครับ แต่ก็ไม่สามารถ

ทำให้มันทำงานต่อได้ ที่ทำได้คือการรีสตาส นอกเหนือจากอาการนี้ ไม่มีอาการอื่นใดทั้งสิ้น ใช้งานดี

น่ารักไม่งอแงง เลี้ยงง่าย

******ความจริงมีกระทู้จอดับอยู่ก่อนแล้ว แต่ก็ขออนุญาติใช้พื้นที่ตั้งกระทู้ เนื่องจาก กระทู้เก่าก็เล่น

เอาไปผวนคำกัน จนออกทะเล ไม่มีสาระอะไร ก็ไม่อยากจะดันขึ้นให้มาให้ผวนเล่นกันอีก

E6300

msi 9600gt ref driver 175.19

asrock 945conroe dvi Bios 1.9 (น่าจะล่าสุดแล้วครับ)

ram 2 gb

enermax 460

*******ถ้ามีข้อความใดใช้คำพูดหรือมีการใช้ภาษาไทยที่ไม่เหมาะสมขออภัย

ห้ามผวนนะครับ อาการอย่างนี้

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่า เป็นที่สาย vga ระหว่าง จอภาพ กับการ์ดจอ ครับ

เคยเป็นแบบนี้ แล้ว ขยับ ๆ แล้วมันติด (สาย vga จอภาพของผม pin หัก 1 ซี่นะครับ)

Comment

จับ.....

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
          ส่วนตัวผมคิดว่า เป็นที่สาย vga ระหว่าง จอภาพ กับการ์ดจอ ครับ

เคยเป็นแบบนี้ แล้ว ขยับ ๆ แล้วมันติด (สาย vga จอภาพของผม pin หัก 1 ซี่นะครับ)
          ขอบคุณครับจะลองเปลี่ยนดู

Comment

จอท่าน เอาไปเสียบเครื่องอื่น หายมั้ย? ตอนดับไป มีเสียงรึเปล่า หรือเครื่องเงียบไปเลย
            ไม่งั้น ลองเปลี่ยนจาก สายที่เดิมใช้อยุ่ เช่น ใช้DVIก็ไปใช้VGA D-Subแทนครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
              จอท่าน เอาไปเสียบเครื่องอื่น หายมั้ย? ตอนดับไป มีเสียงรึเปล่า หรือเครื่องเงียบไปเลย
              ไม่งั้น ลองเปลี่ยนจาก สายที่เดิมใช้อยุ่ เช่น ใช้DVIก็ไปใช้VGA D-Subแทนครับ
              ตอนที่ดับไป ยังมีเสียงนะครับ ถ้าเปิดฟังเพลงไว้ เพลงก็ยังเปิดต่อไป แต่ซักพักก็จะค้างไป

เคยคิดว่าจอเหมือนกันครับ แต่อย่างที่บอกไว้ด้านบน ถ้าเล่นทั่วๆไป จะไม่เป็นไรอะไรเลย

นานแค่ไหนก็ไม่เป็น แอบๆคิดว่าการ์ดจอครับ แต่ยังไม่กล้าฟันธง จะไปเครมก็ไม่รู้จะบอก

เค้าว่าอะไร รอท่านเซียนๆ แนะนำก่อนละกันครับ ส่วนเรื่องสาย เดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณที่ให้คำ

แนะนำครับ
              Last edited by smackdown; 13 Sep 2008, 22:37:06. Reason: พิมผิดจ๊า

Comment

อาการอย่างนี้เคยเปงกับ การ์ดจอตัวเก่าของข้าน้อยอะคับ 7300GS เล่นไปแล้วสักพักจอก็ดับ แต่ทุกอย่างในเครื่องยังทำงานปกติ คิดว่าการ์ดจอท่านน่าจะเริ่มมีปัญหาอะคับ

Comment

ลองดูอุณภูมิการ์ดจอน่ะตอนฟลูโหลดน่ะครับไม่ใช่ตอนเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆใช้โปรแกรม Riva Tuner น่ะครับผมเคยเป็นตอนใช้1950pro เล่นๆไปจอดับเฉยเลยเครื่องติดเสียงมีแต่ภาพหายสักพักจะรีเอง ตอนแรกก็งงหาสาเหตุไม่เจอ
                  อีกอย่างพอจอดับลองเปิดเคสดูว่าพัดลมการ์ดจอทำงานหรือเปล่าถ้าไม่ทำงานแสดงว่าไดร์เวอร์สังให้การ์ดจอหยุดทำงานแล้วเพราะว่าร้อนมาก อันนี้ของatiน่ะสีเขียวไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า

Comment

ของผม8800gt ดับเฉพาะบางเกม มีเกม nfs moswonted/sega rally เล่นอยู่ดีๆก็ดับไปเฉยๆครับ แต่cpu ยังทำงานอยู่สักพักก็ค้าง(เช็คเอาจากการกดปุ่ม num lock)ทุกวันนี้ยังไม่รู้สาเหตุเลยว่าเป็นที่อะไร แต่คิดว่าน่าจะมาจากตัวเกมมากกว่าที่ไม่เข้ากันกับการ์ดจอ เกม crysis ขนาดโอเวอร์คล๊อกการ์ดจอด้วย เล่นเป็นครึ่งวันยังไม่ดับ เลย

Comment

Originally posted by jeerapan View Post
                      ของผม8800gt ดับเฉพาะบางเกม มีเกม nfs moswonted/sega rally เล่นอยู่ดีๆก็ดับไปเฉยๆครับ แต่cpu ยังทำงานอยู่สักพักก็ค้าง(เช็คเอาจากการกดปุ่ม num lock)ทุกวันนี้ยังไม่รู้สาเหตุเลยว่าเป็นที่อะไร แต่คิดว่าน่าจะมาจากตัวเกมมากกว่าที่ไม่เข้ากันกับการ์ดจอ เกม crysis ขนาดโอเวอร์คล๊อกการ์ดจอด้วย เล่นเป็นครึ่งวันยังไม่ดับ เลย
                      นั่นสิครับ ผมรัน 3dmark06 หรือเล่นเกมส์หนักๆ มันยังไม่เป็นไรเลยนะ เล่นนานเท่าไรก็ได้เรื่อยๆ

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามันเป็นอะไร

ยังไงขอบคุณทุกคอมเม้นครับ เดี๊ยววันนี้จะออกไปหาสาย dvi ใหม่ตามที่ท่านๆด้านบนแนะนำไว้ครับ

Comment

เคยเป็นเช่นกัน สาเหตุของผมมาจากการซน OC มากไปหน่อย ลองลด core/mem
                        ไปเป็น Default แล้วหายสนิทครับ

Comment

น้อง 7300GS ผมก็เป็นอย่างว่านั่นแหละครับ...

Comment

เมนบอร์ด ฟันธง คริๆ ใช่เปล่า

Comment

ถ้าสาย ดับแล้ว เครื่องก็ทำงานปกติน๊ะ ไม่ต้องรีสตาร์ทนี่ ลองเปลี่ยนดูก็ได้เพื่อความสบายใจ

Comment

Working...
                              X