overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Q6xxx กับ Q9xxx มีคำถาม

OverclockZone Member scops's Avatar

Default Q6xxx กับ Q9xxx มีคำถาม

Q6xxx มันทำงานเหมือนกับ Dual-Core 2 ตัวอยู่บน Die เดียวใช่หรือเปล่าครับ
    แล้ว Q9xxx การทำงานของมันจะเหมือนกัน Q6xxx หรือเปล่าครับ

แล้ว Q6 กับ Q9 แต่ละ Core แยกการทำงานอย่างอิสระออกจากกันหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

ดัน ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ ว่า Q9xxx มันเป็น Native Quad Core หรือป่าวครับ

phob
    Guest

Quote Originally Posted by scops View Post
    ดัน ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ ว่า Q9xxx มันเป็น Native Quad Core หรือป่าวครับ
    ไม่ใช่ครับ มันเป็นการเอา C2D 2ตัวมาใส่ ให้เห็นเป็น 4 คอร์ เรียกง่ายๆว่า 4 คอร์ เทียม

Native แท้ๆต้อง amd ครับ X4

4 คอร์ แท้ แต่แพ้ 4 คอร์เทียม แทบทุกการทดสอบ เฮ้อออ....พูดไม่ถูก

อย่างนี้ท่าซื้อ Q6xxx มาแค่เรา OC ให้ความเร็วถึงจุดประสงค์ที่เราใช้งานก็เพียงพอใช่มั้ยครับ

แล้วปกติ Q6600 อุณภูมิตอนไม่ OC อยู่ที่เท่าไรหรอครับ

OverclockZone Member peaksf's Avatar

เดิมๆไม่ oc ซิ้งเดิม ห้องไม่ติดแอร์ 30-32 องศา C ครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

มันจะเป็นไปได้เร้ออออ

อุณหภูมิ ห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์ก็ 30-33 อยู่แล้ว จะให้ซีพียูเย็นเท่าอุณหภูมิห้องเนี่ย ซิ้งเทพๆยังลำบากเลยครับ แล้วซิ้งเดิมมันจะไปเหลืออะไรครับ Q6600 ของผมเปิดเครื่องมาก็เกือบ 50 แล้ว ถ้าปิดเครื่องอ่ะ 30 ซิ้งเดิมคงทำได้

Q6600 มันเย็นขนาดนี้เลยหรอครับ
    ตอนนี้ใช้ E4700 อยู่ร้อนไปถึง 50 องศา เลยครับ

แล้วอีกอย่างนะครับพอดีจะเล่น Q6600 อยู่เรื่องซิ้งอ่ะครับมันเป็นซิ้งตัวหนาเหมือน P4 หรือป่าวครับ
    ตอนนี้ใช้ E4700 ใช้ซิ้งตัวบางอยู่ชอบมากเครื่องไม่สั่นเลยมะก่อนใช้ P4 ตัวซิ้งหนาใส่แล้วเครื่องสั่นมากๆ
    ครับพอเปลี่ยนซิ้งแล้วพอใจพอสมควร

ช่วยตอบเรื่องซิ้งด้วยนะครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

เรื่องซิ้ง หนาบางยังไงดูรูปเลยละกันครับ ขอโทษด้วยกล้องมือถือมันชัดได้แค่นี้

ถ้ายังไม่เคลีย ผมมีซิ้ง P4 630, E2410, E6300, Q6600 ถ้าอยากดูแบบเปรียบเทียบขนาดกัน ก็บอกละกันครับ เดี๋ยวผมถ่ายให้ดู แต่ไม่มีซิ้ง E4XXX นะครับ

Last edited by ARES; 14 Sep 2008 at 02:04:57.

ตัวนี้เลยครับที่ว่า บางงงงงงงอ่ะ บางงงงงงมากๆใส่แล้ว Case ไม่สั่นครับ
    ตัวที่หนากว่านี้ Case ผมสั่น แล้วไอตัวนี้ท่าเราซื้อ Q6600 จะได้เป็นตัวบางแบบนี้มั้ย
    หรือได้ตัวหน้ากว่านี้ครับ

ซิ้งที่ถ่ายรูปให้ดูเนี่ยละครับซิ้ง Q6600 ซื้อ Q6600 ไม่ได้ซิ้งตัวนี้แล้วจะได้ตัวไหนล่ะ ^__^

phob
    Guest

[IMG]Video Clip Games[/IMG]

อันนี้ของผม @3.0 นะ ประมาณ 45 Full load 70 ตอนไม่ OC ไม่ได้เซฟไว้ บอร์ด EP35 DS3R ไม่อยากไปยุ่งกับมันมาก เด๋ว OC ไม่ได้อีก
    Last edited by phob; 14 Sep 2008 at 09:21:38. Reason: รูปไม่ขึ้น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

บางกว่านั้นก็มี

ท่าซื้อ Q6600 จะใช้ซิ้งตัวทางซ้ายได้มั้ยครับแล้วอุณภูมิจะเพียนมะครับ
    พอดีใช้ตัวซ้ายอยู่เพิ่มเปิด Case ออกมาดูอ่ะครับ

ดัน

OverclockZone Member aeh_32's Avatar

ถ้า ไม่ใช่ ท่า นั่นมันท่าฉลอม

OverclockZone Member peaksf's Avatar

Y_Y เดวจากลายเป็นโต้วาที ผมผิดเองแหละครับพูดไม่เคลียร์เอง ของผมตัวนี้อาจจะขี้หนาว 29 C ยังเคยลงไปถึง ย้ำนะไม่ OC
    ผมเปิดฝาเคสเล่น แทบจาเปลือยเลยก้อได้ เอาพัดลมจ่อเบาๆ เป่า NB ถ้าเปิดแรง มันจะไปทับแรงพัดลมของ CPU ทำให้รอบพัดลมหมุนช้าลงส่งผลให้ พัดลม CPU หนุนไม่เต็มมันก้อร้อนขึ้นมาได้อีก1-2 C เปิดโหมด ลด ตัวคูณ x6 ตอนหน้าหนาว เดือนธันวา ถ้าผมไม่ได้ format คอมได้ 29 ตอนธันวาคมครับเล่นตอนดึกๆวันนั้นเห็นอากาศหนาวดีเลยลองเช็ก C ดู meen ต่ำสุด 266X6=1.6Gอุณหภูมิ 29C CPU ทำงานที่ 0% meen สูงสุด 266X9=2.4G อุณหภูมิ 33-50 C CPU ทำงานที่มากกว่า30%-70%
    วันธรรมดาอากาศปกติทั่วๆไป ก้อเป็นเหมือนกับพวก ท่านๆทั้งหลายแหละครับ

จาเอาหลักฐานใน PC โพบ ของ ASUS มาให้ดู แต่ดัน format ไม่ซะก่อนT_T น้อยตัวนะครับที่ Q6600 ซิ้งเดิมจะขึ้นไป 3.6 ที่ 400X6-9
    แต่ตัวนี้ของผมทำได้แต่เข็นกันอยู่นานมากรันโปรแกรมอาไรก้อไม่ค่อยจาผ่าน ผมไม่ซีเรียสกับการ TEST ผมสนใจการใช้งานจิงมากกว่า เล่น crysis + asasin ceed + GRID ไม่ขึ้นจอฟ้าผมก้อพอใจแล้ว ตอนนี้ตั้ง AUTO หมดเดิมๆ เดวรอเป่าฝุ่นรอบใหม่จาดูว่ามันจะลงไปถึง 29 c อีกได้มั้ย

ใครอยากจะรับไปใช้ต่อก้อได้ครับ ผมกำลังมีโครงการ ถอย Q9XXX มาใช้รอจ่ายค่าเทมอก่อนเงินเหลือก้อจาถอย
    และถ้าใครอยากจามาชมที่บ้านก้อได้นะครับผมยินดีต้อนรับ บ้านผมอยู่ ดินแดง สุทธิสาร อินทมาระ 51 Spec MAXIMUS X38 G.Skill 4G-NBQ bus1002 Q6600 XFX 8800GTS G92 อยากให้เบอร์นะแต่กลัวจะเกิดปัญหา เครื่องผมก้อถือว่าดีเลย อยากให้คนอืนมาลองขืนใจมันดูเหมือนกันจะได้แอบจำสูตร มาได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจ หรือสนใจก้อ ฝากข้อความไว้ก้อได้ครับ

ดูที่วันที่สมัครก้อได้ครับ ผมซื้อวันที่22มั้งถ้าจำไม่ผิด แต่เดือน ธันวาคม กำลังหนาวๆเลย

อ่านะ ไม่ได้ซีเรียสอะไรขนาดนั้นครับ >.<

แค่ตอนแรกอยากจะบอกว่าเซ็นเซออาจจะเพี้ยน ถ้าอากาศเย็นก็ปกติแหละครับ *0*

^__^ ขอโทษจิงๆครับผมพูดไม่เคลียร์เอง ^__^

ที่พิมพ์มาเยอะเพราะอยากจะอธิบายครับ

ป.ล. รักทุกคนครับ ได้ความรู้มากมาย จาคนที่ไม่รู้อาไรเลย ตอนนี้กำลังมันมือในการขืนใจ Q6600 อยู่ ^_^V สู้ๆ

OverclockZone Member rambles's Avatar

Quote Originally Posted by peaksf View Post
    เดิมๆไม่ oc ซิ้งเดิม ห้องไม่ติดแอร์ 30-32 องศา C ครับ
    ผมถอด sink hyper 212 พัดลม 2 ตัว
    ถอดเข้าถอดออก ประกอบ ตั้ง 3 รอบ

สตาร์ทมา ก้อ ปาไป 50 กว่าแล้วครับบบบบบบบ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks