Announcement

Collapse
No announcement yet.

D + D + D + LCD Monitor Repair รับซ่อม และปรึกษาอาการเสีย จอ LCD TV , LCD FREE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

ใกล้บ้านด้วย ศาลาน้ำร้อนนี่เอง มีจอlcd vzio อยู่ตัวนึงครับ ครึ่งบนจะมีอาการกระพริบเหมือนกับหลอดเสียหรืออะไรไม่แน่ใจเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ

Comment

วันนี้ช่วงบ่าย ทำงานที่ค้างอยู่ LCD Monitor SAMSUNG SyncMaster SA300 ของน้องแถวบ้าน เปิดติดซัก 5 - 10 นาที แล้วดับ ลองหาอะไหล่มาเทสเปลี่ยนดูครับ พอได้บอร์ดอะไหล่ ลองเทสดู ก็ OK ครับ เดี๋ยวลองเปิดซัก 2 - 3 วัน วันละ 8 ชั่วโมงดูก่อนครับ

GO TO PAGE 24

# 469

21 - 5 - 2015 13.30 น.
        Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:26:30.

Comment

วันนี้ลองเปิดจอ LCD SAMSUNG SA300 19 นิ้ว เทสตอน 10 โมง ลองถึง 4 โมงเย็น เปิดได้ตามปกติ ปิดจ๊อบ พรุ่งนี้ส่งมอบน้องเจ้าของเครื่อง ค่าเสียหาย 300 UNIT ( ค่าหาอะไหล่บอร์ด LCD SA300 ) OK ปิดจ๊อบ

GO TO PAGE 24

# 470

21 - 5 - 2015 15.30 น.
          Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:26:45.

Comment

เปิดทดลองอยู่ ตอนนี้ 18 . 10 น. วันที่ 6 ธันวาคม 2557

Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:27:16.

Comment

อาการ 5 นาทีดับ ของผมก็เป็น HP 20 นิ้ว ต้องเปลี่ยนบอร์ดไช่่มั๊ยครับท่าน

Comment

PM ไปแล้วคุณ maxdorson ลองดูนะครับ

พอดีได้ Power Supply Neolution แบบวัตต์ไม่เต็ม ไฟเข้า มีไฟ 5 V พัดลมไม่หมุน และไม่มีไฟ 3.3 V , 12 V ลองเปิดมาเช็ค เปลี่ยนอุปกรณ์ 4 ตัว ประกอบดู ไฟออกครบ เดี๋ยวหาพัดลมใส่ ปิดจ๊อบ

Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:19:26.

Comment

เช็คทำความสะอาด POWER SUPPLY
                  เปลี่ยนอุปกรณ์ มี
                  DELTA , PHOENIX ( IMMORTAL ) , VIZIO , GVIEW ( GREEN )
                  Last edited by PERAWAT153; 31 Mar 2016, 21:19:42.

Comment

วันนี้เช็คตรวจซ่อม อุปกรณ์ตัวป้องกันการทำงานของตู้เย็น ถอดมาเปลี่ยนอุปกรณ์นิดหน่อย อาการคือไม่ทำงานขึ้น FAIL ซ่อมแล้วคือทำงานปกติ
                    อีกงานคือเช็คจอ LCD Monitor LENOVO เสียบปล้๊กดูคือ จอแตก มีแสงออก ( ทำความสะอาด , เพื่อเก็บเป็น SPAIR PART ) จบงาน

Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:28:12.

Comment

วิธีแก้จอ LCD ที่เกิด Dead Pixels

คนที่ใช้ งานคอมพิวเตอร์ในปัจจุบันเริ่มที่จะหันมาใช้เทคโนโลยีจอ LCD มากขึ้นเนื่องจากช่วยถนอมสายตา ดีไซน์ที่สวย และกินเนื้อที่ในการวางน้อยกว่าจอคอมพิวเตอร์แบบเก่า แต่จอ LCD ที่ว่ามันก็มีพร้อมข้อเสียซึ่งหลีกเลี่ยงไม่ได้ นั่นคือการเกิด Dead Pixels ขึ้นที่หน้าจอ หรือการเกิดสีที่ผิดเพี้ยนไปเป็นจุดบนหน้าจอ LCD แต่อาการแบบนี้อาจจะไม่เกิดในทุกจอที่เป็น LCD นะครับ เพราะขึ้นอยู่กับการดูแลรักษา การใช้งาน และที่สำคัญคือ ดวง เพราะว่ามันจะเกิดเมื่อไหร่ไม่มีใครรู้

แต่ ที่สำคัญถ้าหากเกิด Dead Pixels อยู่ในช่วงประกันก็สามารถที่นำไปเคลมได้ (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการรับประกันของทางศูนย์ ซึ่งต้องคุยให้ดีก่อนว่าเมื่อเกิด Dead Pixels กี่จุดจึงจะเปลี่ยนตัวใหม่ได้) แต่ถ้ามันเกิดขึ้นหลังจากประกันหมดล่ะทำไงล่ะที่นี้ ก็ต้องทนใช้ต่อไป หรือถ้าทนไม่ได้ก็ต้องไปซื้อตัวใหม่มาแทนจริงไหมครับ แต่ก่อนที่จะตัดใจไปซื้อใหม่ลองมาทำวิธีของผมก่อนดีกว่า เป็นวิธีที่ช่วยให้ Dead Pixels นั้นหายไป แต่วิธีที่จะกล่าวไม่สามารถที่จะบอกได้ว่าจะหายได้ 100% นะครับเพราะอย่างที่บอกคือขึ้นอยู่กับดวง และจอ LCD นั้นมันเกินที่จะเยียวยาแล้วหรือยัง แต่ก็คุ้มค่าที่จะเสี่ยงก่อนที่จะไปซื้อจอใหม่จริงไหมล่ะครับ

ปิดหน้าจอ LCD
                      เอาผ้านุ่มๆ มาเช็ดบริเวณที่เป็น Dead Pixel สัก 30 วินาที ตรงนี้ต้องค่อยๆ ถูนะครับ แต่ออกแรงนิดหน่อยก็ได้ เพื่อให้เกิดความร้อนบริเวณที่เกิด Dead Pixel
                      เปิดหน้าจอใหม่อีกครั้ง และสัมผัสบริเวณ Dead Pixel อีกครั้ง (อาจจะมีเสียงเล็กน้อย)
                      คอยสังเกตว่ามันหายไปหรือยัง แต่ถ้าไม่หายให้ลองไปโหลดโปรแกรม Reset Pixels แต่บางคนอาจเรียกว่า Pixels Exercise โดยสามารถเข้าไปที่เว็บไซต์ www jscreenfix.com หรือ www dataproductservices.com/dp แล้วดาวน์โหลดโปรแกรมมาใช้ดูนะครับ แต่ควรอ่านคำแนะนำและวิธีการใช้อย่างละเอียดซะก่อนนะครับเพื่อที่จะแก้ได้อย่างสมบูรณ์ยิ่งขึ้น
                      ที่มา www it-guides.com
                      Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:28:56.

Comment

Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:30:04.

Comment

วันนี้ได้ 32 SAMSUNG LCD TV มาครับ จอเต็ม ด้านข้างขวาของจอมีเส้นอยู่ 4 เส้น ดำ ๆ กว้่างประมาณ 1 นิ้ว จากบนลงมาล่าง ดูได้ปกติ แต่แสงออกไม่เต็มที่ พอใช้ได้ครับ คิดว่าไม่น่าซ่อมครับ เพราะฟั่งชั่นทุกอย่างปกติดี
                          คงจะขายต่อดีกว่าครับ น่าจะ OK กว่า
                          Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:30:19.

Comment

TV SHARP AQUOS 24 นิ้ว ไม่ขึ้นภาพ มองดูข้างในหลอด led ติด ไฟสถานะสีเขียวติด ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่ส่วนไหนครับ

Comment

คุณ maxdorson ผมได้ PM ไปแล้วครับ

นำวิธีการบำรุงรักษา ฮาร์ดดิสก์ มาฝากครับ

www igetugot.com/topics/%E0%B...-4159-1-1.html
                              Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:30:39.

Comment

ดันให้ครับกระทู้ดีๆแบบนี้ รบกวนปรึกษา+สอบถามหน่อยครับ
                                มี จอ lg3-4ตัว อาการดังนี้ 1อาการเปิดติดวูบแล้วดับเลยมี1ตัว///2.เปิดติดได้ซักแปบก็ดับ เคยเอาอาการนี้ไปให้ช่างซ่อมจอซ่อมไม่ไหว600-800บาทแถมประมาณ1เดือนหนักกว่าเดิมคือไม่ติดเลย
                                พอจะยกไปขอคำปรึกษา+ซ่อมได้ไหมครับราคาจะแพงไหมครับ- -
                                แล้วกรณีจอแตกเปลี่ยนจะคุ้มไหมคับรึว่าจะเอามาทำเป็นอะไหล่ดีครับ

Comment

Working...
                                X