Announcement

Collapse
No announcement yet.

D + D + D + LCD Monitor Repair รับซ่อม และปรึกษาอาการเสีย จอ LCD TV , LCD FREE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [แลกเปลี่ยน] D + D + D + LCD Monitor Repair รับซ่อม และปรึกษาอาการเสีย จอ LCD TV , LCD FREE

LCD Monitor Repair รับซ่อม และปรึกษาอาการเสีย จอ LCD TV , LCD ทางเว็บเท่านั้น สอบถามทางหน้าเว็บเท่านั้น ทาง PM ไม่ค่อยได้ดูครับ

ดูอาการไล่ดูตั้งแต่หน้าที่ 1 - 17 ทุกหน้า ถ้าท่านได้เข้าไปดูให้ละเอียด จะรู้ว่าแต่ละหน้ามีประโยชน์ สามารถเทียบเคียงทุกอาการได้เลยครับ แทบจะครบถ้วนทุกอาการ

โดย ถ้าท่านดูของเว็บต่างประเทศ เช่นเว็บซ่อมของไตหวัน เกาหลี แนะนำให้ดูให้ละเอียด มีมากมายครับ

บางท่านดูไม่เป็นครับ ดูผ่าน ๆ ที่สำคัญคือท่านต้อง COPY ไปที่ ADDRESS แล้ว ENTER ครับ

# 243 333 ***** เว็บอะไหล่ของรัสเซียครับ *****

www remont-aud.net/board/mnt/130

#### แนะนำสำหรับผู้ที่จะลองซ่อมเองครับ เป็นไกด์ไลน์ให้ครับ ไม่ได้รับซ่อมเป็นงานหลักครับ ไม่มีหน้าร้านครับ แนะนำให้ลองซ่อมเองครับ#####

สามารถส่งรูปจอ LCD TV & LCD Monitor ชื่อยี่ห้อ ชื่อรุ่น ที่เสีย จะได้แนะนำที่ซื้ออะไหล่ แนะนำการซ่อมให้ครับ เพื่อเป็นกรณีศึกษา

บางอย่างก็อาจจะซ่อมได้ครับ บางรุ่นก็ซ่อมไม่คุ้มครับ เพราะอะไหล่พวกจอ อะไหล่มันมีมากมาย และไม่ค่อยจะใช้แทนกันได้

ทำได้ก็ต้องดัดแปลงมาก ไม่เหมือนเดิม

วันจันทร์ที่ 6 เมษายน 2558 17.03 น.

##### แนะนำเว็บวิธีซ่อมจอของจีนไตหวันครับ ตามเว็บข้างล่างนี้ LCD TV & PLAZMA #####

hhttp://atunpclcd.pixnet.net/

www atunpclcd.pixnet.net/blog/post/96944514

www atunpclcd.pixnet.net/blog

วันศุกร์ที่ 6 มีนาคม 2558 10.13 น.

แนะนำที่เรียนต่อ ปวช ฟรีครับ เหมาะสำหรับน้อง ๆ ที่กำลังหาที่เรียนต่อ โดยไม่มีค่าใช้จ่าย เพราะได้รับการสนับสนุนจากกรมอาชีวะศึกษาครับ แต่รับเฉพาะโค้วต้าละ 20 คน และ แผนกช่างยนต์ 40 คนครับ อยู่เขตป้อมปราบครับ

เรียนดีมีทุนการศึกษาด้วยครับ และสามารถกู้ กยศ ได้ด้วยครับ

ติดต่อได้ที่ วิทยาลัยสารพัดช่างพระนคร ใกล้วัดสระเกศ ดูได้รายละเอียดได้ที่เว็บข้างล่างนี้ครับ

www bpc.ac.th

***** แนะนำเว็บซ่อมจอ LCD Monitor ของ ญี่ปุ่นครับ หายากด้วยนะครับ *****

www irohani.chakin.com/Repair_records/LCD_monitor_2.htm

เพิ่มเติมครับ วันอาทิตย์ที่ 1 มีนาคม 2558 22.00 น.

อาการเสียเกี่ยวกับการแสดงภาพ

เทคนิคการซ่อม PANEL จอ , กับสายแพร ( #3 / # 257 PAGE 13 )
    www nuayelectronic.com

เพิ่มเติมครับ วันเสาร์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2558 7.3ุ6 น.

แนะนำเว็บขายอะไหล่มือสองครับ ของไทยครับ อะไหล่เยอะครับ # 250 PAGE 13

www talung.gimyong.com/index.php?topic=113162.60

#####################

เพิ่มเติมครับ วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 7.3ุ6 น.

##### แนะนำการ DIY ของจอ LCD TV & LCD Monitor 22 นิ้ว สำหรับแขวน น้ำหนักไม่เกิน 5 กิโลครับ

# 232 PAGE 12 #####

##### แนะนำการ DIY ของจอ LCD TV 32 นิ้วขึ้นไปครับ โดยใช้เหล็กฉากรูครับ แข็งแรงครับ และถูกด้วยครับ # 284 PAGE 15

***** แนะนำเพิ่มเติมครับ วันเสาร์ที่ 7 มีนาคม 2558 14.40 น.
    วิธีการทำ DIY จอ LCD Monitor 3 จอ ด้วยท่อแป๊ปประปา เป็นความคิดสร้างสรรค์ที่สวยงามมากครับ

# 253 PAGE 14 *****

***** เพิ่มเติมครับ วันพฤหัสที่ 19 กุมภาพันธ์ 2558 14.20 น *****

##### แนะนำเว็บวิธีซ่อมจอของจีนไตหวันครับ ตามเว็บข้างล่างนี้ LCD TV & PLAZMA ยี่ห้อ PANASONIC ด้วยครับ # 218 PAGE 11 #####

***** เพิ่มเติมครับ วันอังคารที่ 17 กุมภาพันธ์ 2558 19.05 น *****

##### แนะนำเว็บวิธีซ่อมจอของจีนไตหวันครับ ตามเว็บข้างล่างนี้ มียี่ห้อแปลก ๆ เพียบเลยครับ มีจอ กับรูปบอร์ดด้วยครับ # 213 PAGE 11 #####

www gkjnn.blogspot.com/search/label/ASUS%20VW193S

***** เพิ่มเติมครับ วันจันทร์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2558 13.35 น *****

##### แนะนำเว็บอะไหล่จอของประเทศเกาหลีครับ ตามเว็บข้างล่างนี้ มียี่ห้อแปลก ๆ เพียบเลยครับ มีจอ กับรูปบอร์ดด้วยครับ #####

www srroom.com/bbs/board.php?bo_table=03_2&wr_id=692&sfl=wr_subject&stx=%B8%F0%B4%CF%C5%CD&sop=and&page=4

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

##### เพิ่มเติมครับ วันอังคารที่ 10 กุมภาพันธ์ 2558 15.35 น. #####

***** จอ LCD Monitor LG W2252TQ 1ตัว ( จอภาพลาย ใช้เมนบอร์ด กับบอร์ด POWER) + ( โดยใช้จอ LCD Monitor LG W 2284F-BF ) # 202 PAGE 11 *****

###########################

***** เพิ่มเติมครับ วันอังคารที่ 10 กุมภาพันธ์ 2558 16.40 น. ******

##### แนะนำเว็บอะไหล่จอของประเทศเกาหลีครับ มียี่ห้อแปลก ๆ เพียบเลยครับ มีจอ กัยรูปบอร์ดด้วยครับ #####

www repaircenter.tistory.com/461

###########################

***** เพิ่มเติมครับ วันอังคารที่ 10 กุมภาพันธ์ 2558 5.25 น. ******

***** การซ่อมแบบยำที่คนเค้านิยมกันครับ นำ SAMSUNG 740 N ( จอ ) บอร์ดเสียครับ , มา MIX กับบอร์ด SAMSUNG 730 BF ( จอเสีย ) ต่างรุ่นครับ แต่บอร์ดจอตัวเดียวกัน = เสีย 2 ตัว = ได้จอมา 1 ตัวครับ # 199 PAGE 10 *****

***** เพิ่มเติมครับ วันเสาร์ที่ 7 กุมภาพันธ์ 2558 23.00 น. ******

##### ก่อนที่เราจะซ่อมจอเป็นเราต้องมาทำความรู้จักกับส่วนประกอบต่าง ๆ ของจอ LCD ก่อนนะครับว่ามีอะไรบ้าง # 195 PAGE 10 #####

www facebook.com/permalink.php?id=217251058286500&story_fbid=552489448095991

##### แนะนำร้านซ่อมข้ันเทพ ร้านนคร แห่งกระบี่มือ 1 ช่างของช่างครับ ####
    เพิ่มเติมครับ วันพุธที่ 4 กุมภาพันธ์ 2558 6.45 น.

แนะนำเครื่องอบชิป ราคาถูก ดัดแปลงจาก HOTAIR เป็น IDEA ที่ดีเลยครับ #181 PAGE 10

##### วิธีการวางชิพด้วย HOTAIR #####

&&&&& www harsitvadisi.com/videolar/สอนซ่อมการ์ดจอ-gt-8600.mp4/jmpYdD2xwrY.html &&&&&

#################################

##### เพิ่มเติมครับ วันศุกร์ที่ 6 กุมภาพันธ์ 2558 7.50 น. # 189
    อาการจอขาว สาเหตุจาก PANEL บางตัวก็เมนบอร์ดเสียครับ #####

***** ดูวิธีแก้จอไม่มีแสงของจอ LG E2042 TC-EN # 123 A *****
    ***** ดูวิธีการยำจอของ SAMSUNG 710N 713N
    ( SAMSUNG korea CX 911 ) # 123 B PAGE 7 *****

***** tv toshiba model : 32P2300VT ช่อง HDMI ไม่สามารถใช้ได้ครับ #129 PAGE 7 *****

@@@@@ ดูวิธีซ่อมจอ SONY 32 นิ้ว อาการจอพอง #141 PAGE 8@@@@@

##### ดูวิธีการซ่อมจอของ SAMSUNG 740N อาการเปิดไม่มีแสง # 142 PAGE 8#####

##### ดูวิธีการจอ LCD TV SAMSUNG 32 นิ้ว อาการภาพเนกาติฟ #143 PAGE 8#####

##### ดูวิธีซ่อมจอ ACER X193W อาการ เปิดไม่ติด ได้ที่ #149 PAGE 8 #####

$$$$$ วิธีซ่อมจอ SAMSUNG SA300 อาการเปืดไม่มีภาพ ( จอมืด ) # 152 $$$$$

***** ดูวิธีซ่อมจอ LG 32 อาการเปิดแล้วตัด #153 *****

@@@@@ ดูวิธีโมดิฟาย ADAPTER NOTEBOOK ให้ใช้ได้ทุกยี่ห้อ ได้ที่ # 150 @@@@@

%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%%

##### เพิ่มเติมครับ วันเสาร์ที่ 31 มกราคม 2558 21.00 น. #####

@@@@@ ซ่อมด้วยภาพ POWER SUPPLY ทีวี LCD Sony KLV-32BX300 ครับ @@@@@

##### เพิมเติมครับ วันพฤหัสที่ 5 กุมภาพันธ์ 2558 22.00 น.
    วิธีการแปลง HI VOLT กรณีที่บอร์ด POWER HI VOLT เสีย ( หม้อแปลง HI VOLT เสีย หลอด BACKLIGHT ไม่ขาด ) ดูได้จากเว็บข้างล่างนี้ครับ #####

***** www satsociety.com/index.php?topic=1646.msg9597#msg9597 *****

www ban4tit.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538978576&Ntype=6

##### แนะนำเพิ่มเติมครับ ให้ไปดูเว็บนี้ประกอบครับ www ban4tit com #####

www comlovers.net/r-monitor.php

วิธีซ่อมจอ LCD SAMSUNG อาการเปิดไม่ติด ปุ่มเพาเวอร์สวิช เปิดติดช้า

www nbfix.net/discuz/forum.php?mod=viewthread&tid=2275

จอLCD มอนิเตอร์อาการมาแบล็คไลท์ติดแว้บเดียว แล้วหาย
    Last edited by PERAWAT153; 20 Aug 2017, 16:13:27.

Comment

เยี่ยมครับ แต่ไกลเกิน
      งั้นผมมาถามอย่างเดียวแล้วกัน เพิ่งเสียพอดี
      LCD TV MITRON 32" ใช้มา 3ปีกว่าแล้ว มีอาการจอขาว แต่ยังเห็นภาพได้รางๆ เสียงออกปกติ (รับสัญญาณ RCA ผ่านกล่องดาวเทียม)

ผมลองเปิดเครื่องดูเฉยๆ แล้วประกอบกลับเหมือนเดิม

Panal Samung

T-CON น่าจะแอบอยู่บนขอบจอ ผมเห็นเป็นแผงยาวๆซ่อนอยู่

ส่งร้านซ่อมแล้วเขาว่าจอเสียครับ
      แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ T-CON มากกว่า เดี๋ยวค่อยลองใหม่

Comment

Comment

Comment

ดีครับ นับถือๆ

Comment

หาอะไหล่เทสยากครับ ยี่ห้อ MITRON ไม่มีอะไหล่ เข้าบริษัทอย่างเดียว เผื่อจะได้หาจออะไหล่ได้ครับ แต่คงต้องไว้นานพอดู กว่าจะเจอจอ ( อะไหล่ )ไม่เสีย ( โค๊ดเป็นป้ายเล็ก ๆ ขาว ๆ มีบาร์โค็ดครับ ) ลองเช็คที่สายแพด้านบนจอดูครับ ลองกด ๆ ดูครับว่ามีอาการจอกะพริบ ภาพเปลี่ยนแปลงบ้าง ถ้ามีอาจเป็นสายแพครับ แต่ดูแล้วมีโอกาสเป็นที่จอเสียสูงครับ

Comment

เป็นจอ OEM ของ SAMSUNG LTI320AP01 ผลิตให้ยี่ห้อ MITRON ต้องเช็คที่ อมรดูรุ่นดูราคาจอให้ครับ ( ไม่รู้ว่ามีรึเปล่า ) แนะนำรุ่นใหม่เก็บไว้ก่อน ไว้ขายบอร์ดหรือเจอเนื้อคู่ที่จอไม่เสีย ก็จะเซฟค่าซ่อมได้เยอะครับ LCD TV ไม่ค่อยทนครับ เดี๋ยว ๆ ก็เสีย เกินปีก็เสียแล้ว ซ่อมต่อนข้างแพง เข้าบริษัท ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนบอร์ด ซ่อมแพงราคาสูง ช่างของบริษัทชอบให้ซื้อตัวใหม่ จะได้ขายได้มาก ๆ ครับ ไม่รู้ว่ามีบริษัทไหนเค้าสามารถเพื่มประกันเป็น 3 ปีหรือเปล่า เหมือนเคยได้ยินมาครับ
                PM เบอร์โทรมาได้ครับ เผื่อหาอะไหล่เจอ จะโทรบอกครับ
                Last edited by PERAWAT153; 27 Dec 2015, 10:57:07.

Comment

ดีครับผมก็เป็นช่างซ่อมทีวี เอาทีวีเสียมาเป็นอาจารย์ใหญ่

Comment

บางอย่างอาจจะแทนกันครับ ความรู้เรียนไม่มีจบครับ

Comment

อาการ t-con เสีย เช็คเบื้องต้นคือ ลองเปิดเครื่องทิ้งไว้สัก 5 นาที แล้วลองแตะที่ t-con ดู ถ้ามีไอซีตัวไหนสักตัวร้อนมากๆ แปลว่า panel เสียเสีย 90% ครับ เพราะ t-con ที่เสียส่วนใหญ่จะไม่มีอาการร้อน ครับ

ป.ล. วิธีนี้เป็นแค่การเช็คแบบคร่าวๆด้วยตัวเองนะครับ ถ้าให้ชัวร์100% ลองส่งซ่อมแน่นอนสุดครับ

ป.ล.2 ลืมดูครับ ว่าเป็น t-con แบบฝังมากับจอ จบ ข่าวครับ ถึงต่อให้ t-con เสียจริงๆ ก็ซ่อมไม่ได้อยู่ดีครับ ราคา panel ประมาณ 75-80% ของราคาเครื่องครับ
                      Last edited by kk2004; 24 Nov 2014, 22:44:56.

Comment

ขอบคุณครับที่แนะนำ ดูจากรีโมทแล้ว ใช้อะไหล่ SAMSUNG ได้แน่นอนครับ เดี๋ยวว่าง ๆ ไปเช็ครุ่นให้ครับ
                        Last edited by PERAWAT153; 27 Dec 2015, 10:57:19.

Comment

เมื่อวานซ่อม LCD Monitor ACER 17 นื้ว ของเขตบางกอกน้อย เอามาให้ซ่อม รื้อมามี C บวมอยู่ เกือบ 10 ตัว เปลี่ยนกว่าจะหาค่าใกล้เคียงใส่ได้ บ่าย เลยทำต่อวันนี้ครับ ประกอบเสร็จ เปืดดู ปรากฏว่า ตืดใช้ได้ครับ เลยเอาภาพมาให้ดูครับ จังหวะบอร์ดไม่เสียหายเยอะ ก็เสร็จไวครับ โขคดีไป

GO TO PAGE 24

# 464

20 - 5 - 2015
                          Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:24:54.

Comment

วันนี้ เรื่มเปิดคอร์สใหม่ครับ วันนี้ทำซ่อม POWER FSP กับ โมดิฟาย ADAPTER 12 V จอ LCD SAMSUNG SA300 ครับ โมเสร็จ กลับบ้านช่วงบ่ายลองเทสกับจอ LCD SAMSUNG SA300 ใช้ได้ครับ

# 465

20 - 5 - 2015 20.30 น.
                            Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:25:43.

Comment

วันนี้ซ่อม Power Supply FSP 200 W ครับ แกะมาซ่อม อาการคือมีไฟ 5 V ไม่มี 3.3 V,12 V และพัดลมไม่หมุนด้วย ทำความสะอาด และเปลี่ยนอะไหล่ 3 ตัว ครับ ประกอบเสร็จ เช็คไฟมาครบ ปิดจ๊อบ

ซ่อม ADAPTER LCD Monitor เปลี่ยนจาก 3.3 A เป็นตัว 4 A

มีคนเอาจอ LCD Monitor SAMSUNG 19 นิ้ว อาการเปิดซักพัก 10 นาทีดับ ค้างไว้ก่อนเดี๋ยวมา UP ให้ดู

# 467

21 - 5 - 2015 6.30 น.
                              Last edited by PERAWAT153; 1 Apr 2016, 12:25:56.

Comment

Working...
                              X