overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากถามเรื่องความเร็วเน็ต

OverclockZone Member

Default อยากถามเรื่องความเร็วเน็ต

คือบ้านผมใช้ เน็ตadslของ ทรู 1mb แต่ทำไมเวลาโหลดเน็ต ความเร็วในการโหลดมันแค่ 20-40kb/sec เองอะครับ เป็นเพราะอะไรเหรอ ใช้ modem ที่มันแถมมาให้นะครับ เอ่อบ้านอยู่แถวหลักสี่นะครับ

หรือวา 1mb ความเร็วในการโหลดมันแค่นี้ ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบ

เอ่อ ขอถามอีกข้อครับ หรือว่าที่บ้านผมไม่ใช่ 1mb แล้วจะรู้ได้ไงครับ ว่า บ้านเร็วความเร็วเท่าไหร่
    บ้านผมจ่ายประมาณ 500กว่าๆต่อเดือนอะครับ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

ขึ้นอยู่กับคนปล่อยด้วยครับ ถ้าปล่อยมาน้อยเราก็ได้น้อย

OverclockZone Member love_kik's Avatar
    ศรีสะเกษ-อุบลราชธานี

มันก็ประมาณนั้นแหละคับ.....อีกอย่างมันขึ้นอยู่กับว่าคุณโหลดอะไร จากที่ไหน
    ผมใช้ tt&t 2 Mb โหลดบิตสูงสุด 210 kb/sec แต่โหลดเพลงเวปนอกประมาณ 15 kb/sec คับ

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

เอ่อแต่ทำไมคนข้างๆบ้านผม มันก็ใช้เหมือนกับผม แต่เวลามันโหลด มันได้ ประมาณ 40-60/sec หล่ะครับ

ไม่นะครับผมคิดว่า

1.คนปล่อย

2.คู่สาย

ประมาณนี้นะเพราะว่าบ้านผมใช้1Mโหลด90-110Mนะ

ไม่รู้ว่าแถวบ้านคุณสัญาณแออัดรึเปล่า
    ผมก็อยู่แถวลาดปลาเค้าเองนิดเดียวก็ถึงหลักสี่แล้ว

ขออภัยพิมผิด90-110Kข้างบนนะ

เหรอครับ เอ สงสัยผมต้องโทรไปถามที่ true หรือเปล่า ว่าเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ

OverclockZone Member Squall's Avatar

อาจจะเป็นที่เว็บฝากไฟร์ไม่นั้นก็ปัญหาจากคู่สาย

OverclockZone Member nuyguitar's Avatar
    Bangkok Silom Sathorn Surawong Sipraya Bts-Taksin Hourlampong

ก่อนอื่น คุนเข้าไปเช็คที่นี่ก่อน

http://speedtest.adslthailand.com/

พอเช็คเสร๊จ จะมีตัวเลข เล็กๆข้างล่าง ....kb/sec 1 เมก ประมาณ 100kb/sec

ถ้าโหลดจริงๆแล้วได้ไม่ถึงก้อ แสดงว่าไม่เกี่ยวกับเน็ตคุณ เน็ตคุณ เต็มสปีดแล้ว
    ถ้าไม่ถึงแสดงว่า เว๊ปที่คุณโหลดอยู่ ปล่อยช้า ขึ้นอยู่กับเว๊ปที่คุณจะโหลดครับ
    ที่คุณถามเพื่อน แล้วไม่ตรงกัน อาจจะอยู่ที่ช่วงเวลาที่คนโหลดเยอะมันก้อยิ่งช้าครับ
    โทไปถามทรูเค้าช่วยไม่ได้หรอก

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

มันเป็นไปตามทฤษฎีของระบบสื่อสารครับครับผมให้อธิบายคงยาวครับ เอาเป็นว่าให้เอาความเร็วเน็ตมาหารด้วย 8 ก็จะได้ความเร็วจริงๆครับ เช่น 1 MB = 1024/8 = 128 ก็ราวๆ 100-110k แหละครับ นั่นตามหลักการครับ

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

Quote Originally Posted by nemo_ee14 View Post
    มันเป็นไปตามทฤษฎีของระบบสื่อสารครับครับผมให้อธิบายคงยาวครับ เอาเป็นว่าให้เอาความเร็วเน็ตมาหารด้วย 8 ก็จะได้ความเร็วจริงๆครับ เช่น 1 MB = 1024/8 = 128 ก็ราวๆ 100-110k แหละครับ นั่นตามหลักการครับ
    เด็กไอที ลาดกระบัง ขอบคุณครับ เพิ่งรู้เหมือนกัน

ผมใช้ของ CS LOXINFO 1Mb โหลดอยู่ที่ 101k/sec

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

Quote Originally Posted by YOYO-AMD View Post
    เด็กไอที ลาดกระบัง ขอบคุณครับ เพิ่งรู้เหมือนกัน

ผมใช้ของ CS LOXINFO 1Mb โหลดอยู่ที่ 101k/sec
    อ้าว ท่านเด็กไอทีลาดกระบังเหรอ เพิ่งรู้ ผมโทรคมต่อเนื่องครับ อิอิ จะจบแล้วเหนื่อยแทบแย่แน่ะ

OverclockZone Member SlipBizkit's Avatar

Quote Originally Posted by GOLDGEAR74 View Post
    ตามนั้นเลยครับ แจ่ม !!

ขอบคุณมากคับ

Bookmarks

Bookmarks