overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากรู้ทันช่างอ่ะครับ บอกทีครับ

OverclockZone Member msnmaimsn's Avatar

Question อยากรู้ทันช่างอ่ะครับ บอกทีครับ

โดนไปที นึงอ่ะครับ ผมไปซ้อม การ์ดลีดเดอร์ อ่ะครับ มันบอก การ์ดเสีย ต้องทิ้งเครื่องไว้1อาทิตย์ ผมก็เลยทิ้งไว้ พอมันโทรมาประมาณ3วัน มันบอกเสร็จแล้วแต่ไม่บอกเป็นอะไร คิดราคากี่บาท ผมก็ไปรับ
    มันบอก การ์ดเสีย เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้ 350 บาท กลับไป บ้าน เปิดเครื่อง ไดร์ E หาย ผมก็งงอยู่ หายได้ไง เลยเปิด เครสดู เวรเลย มันถอด สาย DVD กับ M/Bออก ผมก็ใส่ใหม่ ใช้ได้เหมือนเดิม
    หลังจากนั่น คอมก็เป็นโน่น เป็นนี้ ผมลงทุน ซื้อ หนังสือลงXP กะแผ่น มาลงเองเลย ตั้งแต่นั่น

ใครรู้มั่งครับ ทำไงไม่ให้โดนโกง

OverclockZone Member dog_punk's Avatar

มันขึ้นอยู่กับจรรยาบรรของช่างอ่ะคับ ทำใจคับ ทำใจ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ต้องเลือกร้านด้วยครับ และอีกอย่างก่อนทิ้งเครื่องให้ช่างที่ร้านนั้นๆซ่อม ควรให้ช่างที่รับเครื่องจดรายละเอียดทุกชิ้นส่วนในเครื่องของท่านไว้ เขียนใส่กระดาษก็อบปี้ไว้ด้วยยิ่งดี และลงลายมือชื่อไว้ทั้งช่างและเจ้าของเครื่อง จะได้ไม่ต้องเจอกับปัญหาอุปกรณ์ไม่ครบหรือโดนเปลี่ยน

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ทิ้งไว้อาทิตย์เชียว แค่เปลี่ยนการ์ดนี่นะ

ผมว่า กะดูดข้อมูลออก พอเสร็จก็โทรให้มารับเครื่องกลับ อันเห็นได้จากการที่ถอดสาย DVD ออก เพราะเอา HDD ตัวเองมา Jump (เดาเอาครับ -*-)

ทางแก้ก็คือ ลองทำด้วยตัวเอง และถามพี่ๆในเว็ปแห่งนี้ละครับ ดีที่สุด ^^

OverclockZone Member sak2005's Avatar

แนะนำให้เรียนรู้เองเลยครับ ไม่ยากหรอก ต่อไปวันข้างหน้า ท่านจะได้ไม่ต้องเสียค่าโง่อีก
    ซ่อม- ประกอบคอมพ์เองได้ ประหยัดเงินในกระเป๋าไปได้เยอะ...

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

แค่เปลี่ยนตัวเดียวทั้งๆที่รู้ว่าตัวไหนเสียไม่เปลี่ยนให้เลย...เหอๆ..คงว่าตามทีี่ rep บนบอก แอบดูดข้อมูลเราในเครื่อง...
    แบบที่ dog_punk บอก มันขึ้นอยู่กับจรรยาบรรของช่าง เจอร้านดี ช่างดีก็ดีไป แต่เจอร้านแย่ ช่างแย่ ก็ซวยครับ

OverclockZone Member msnmaimsn's Avatar

มันดูด ข้อมูล อะไรหรอ ครับ เกมหรอครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

คราวหน้าก่อนเอาไปซ่อมมาลองถามในนี้ก่อนครับ ทุกปัญหาแก้ได้หมดมีคนช่วยมากมายไม่ต้องห่วงครับ

OverclockZone Member kooksoulfly's Avatar

หาอ่านข้อมูลเยอะๆครับ ในเนตนี่แหล่ะ ครั้งแรกก็ลองผิดลองถูกยังงี้แหล่ะครับ

ถ้าไปซ่อมร้านก็เลือกร้านที่มาตรฐาน น่าไว้ใจ หน่อยก้ดีครับ

OverclockZone Member dog_punk's Avatar

Quote Originally Posted by msnmaimsn View Post
    มันดูด ข้อมูล อะไรหรอ ครับ เกมหรอครับ
    หนัง เพลง หรืออะไรที่ท่านมีแล้วเค้าไม่มี เค้าอยากได้เค้าก็ดูดหมดแหละครับ (เหมือนตอนน้องแอนนาดังกะฉูดไง โดนแบบนี้แหละ)

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

อยากจะรู้ทันช่างต้องเป็นช่างซะเองครับ

OverclockZone Member AuguzleSs's Avatar

ผมก็เคยประมาณนี้ครับ เอาคอมไปทิ้งไว้ที่ร้านให้ลงวินโดว

ตอน 10 โมงแล้วผมจะไปเรียนพิเศษ เลิกเที่ยง ก็นึกว่าจะเสร็จ

(ร้านนี้ไม่เคยลอง เพราะร้านประจำปิดวันอาทิตย์ครับ)

เค้าก็บอกยังไม่เสร็จ แล้วบอกผมว่า ลงวินโดวมันใช้เวลานะน้อง

ผมก็กลับบ้าน ตอน 4 โมงเย็น โทรไป เค้าบอกยังไม่เสร็จ เพราะมันลงนาน

(ลงแป๊ะอะไร 6 ชั่วโมงแล้ว ร้านประจำลงให้แปปเดียว)

ผมเลยถามกี่ชั่วโมงได้แน่ๆ เค้าบอก 5 โมง ผมก็รอ

5 โมงโทรไป เขาบอกน้อง พี่ขอโทษนะ คือมันเป็นอะไรไม่รู้

แล้วตอนนี้ช่างจะกลับบ้านแล้ว ( อะไรวะ ) คือพี่ไม่อยากเร่งช่างน่ะ

กลัวลงไปแล้วต้องมาลงอีกรอบน่ะน้อง ผมเลยบอกพรุ่งนี้ก็ได้ครับ (อารมณ์เสียโครตๆ)

วันต่อมา กว่าจะได้เครื่องก็ปาไป 4 โมงเย็น ผมกลับมาบ้าน เลยเข้าเว็บบิตโหลดแผ่นวินโดวมาเลยครับ

จะดูมันยากไรนักหนา เอาอีกเครื่องดูวิธีทำ อีกเครื่องก็ทำ 1 ชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับ

แล้วร้านมันคิดตังผม 400 อ่ะ

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

ร้านประจำผมลงวิน300อะ แต่รอ3วันเขาลงโปรแกรมให้พร้อมเลยอะนะ แถมเอาเพลงมาอีกต่างหาก

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ช่างส่วนใหญ่มันคงคิดว่าลูกค้าของมันไม่มีความรู้ มันเลยคิดว่าจะทำอะไรก็ได้

ทางที่ดีก็ศึกษาหาความรู้ด้วยตนเอง ถ้าเป็นไปได้ ก็จะเป็นสิ่งดีครับ

เริ่มต้นจากที่นี่แหละครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks