Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD 19 นิ้วแบบ Wide Screen กับ แบบธรรมดาอันไหนน่าใช้กว่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD 19 นิ้วแบบ Wide Screen กับ แบบธรรมดาอันไหนน่าใช้กว่าครับ?

ใจจริงอยากใช้ Wide Screen น่ะนะครับ เพราะแบบธรรมดา 19 นิ้วจอมันใหญ่ยักษฺเกินไป อุอุ

แต่กลัว่าถ้าใช้ Wide Screen แล้วภาพมันจะอ้วนๆไม่สมจริงหรือป่าว เห็นว่า ใช้ทั่วๆไปก็ปกติแต่มีปัญหากับเกมไม่รงอรับเหรอครับ ยังไงช่วยบอกๆหน่อยนะค้าบ ^"^

ถ้าใช้งานทั้วไปที่รนบนหน้าวินโดว์ ไม่มีปัญหาครับ การ์ดจอรุ่นใหม่ แสดงผมแบบ วายได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ ก็ต้องดูเกมส์ละครับ ว่า มีโมส วายให้ใช้หรือเปล่าครับ

Comment

เอาจอ wide ก็ดีนะครับ ดูหนัง DVD ได้ดีครับ ถ้าเล่นเกมส์ก็แล้วแต่เกมส์ครับ แต่เดี๊ยวนี้มีโหมด จอ wide ให้ด้วย

Comment

Wide Screen
        ดูหนังเล่นเกมส์ สะใจกว่าเยอะ

Comment

ไวด์เหมาะกับด้านบันเทิงดีครับ แต่ผมเชียร์ธรรมดาครับ

Comment

ถ้าผมซื้อ ผมซื้อแบบธรรมดาครับ

Comment

เกมแบบ Ragnarok Mu Online
              Granado Espada Pangya

GTA
              The Sim
              The Sims2
              Sim City 3000
              Sim City 4

อื่นๆ

Comment

ภาพมันไม่ยืดออกข้างๆ หรอครับ จอ wide เนี้ย

เห็นรูปทรงมันผิดธรรมชาติยังไงไม่รู้ซิคับ

ผมเชียร์ธรรมดาด้วยคนครับ

Comment

นานๆมันจะชินครับ

Comment

ไวดีกว่าคับชอบยาวๆ

Comment

เชียร์ ธรรมดาครับ ว่าจะซื้ออยู่
                      แต่ถามนิดน้ะครับ ก้าดจอผม FX 5200 นี่จะใช้กับ LCD 19" ได้ป่าวครับ

Comment

Wide Screen ครับเด๋วโปรแกรมกับเกมก็ออกมารองรับเองละครับอิอิ ได้บันเทิงด้วยนะดู DVD อะ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                          ภาพมันไม่ยืดออกข้างๆ หรอครับ จอ wide เนี้ย

เห็นรูปทรงมันผิดธรรมชาติยังไงไม่รู้ซิคับ

ผมเชียร์ธรรมดาด้วยคนครับ
                          จริงๆแล้ว Wide Screen เนี่ย ออกแบบมาให้เข้ากับขอบเขตการมองของมนุษย์เลยนะครับ

ถ้าเราโฟกัสที่กลางภาพ และปรับระยะให้บนล่าง เสมอขอบเขตการมองด้านบนสุด กับล่างสุด

ระยะขอบซ้ายและขวา จะอยู่ที่จุดสิ้นสุดการมองพอดี

ส่วนเรื่องภาพยืด ขึ้นอยู่กับว่า เกมนั้นๆ มี mode ความละเอียดแบบ 16:9 ให้เลือกรึเปล่า

โดยปรกติแล้ว LCD ทั่วไป (17 นิ้ว และ 19 นิ้ว) จะมีอัตราส่วนภาพที่ 5:4 (1280x1024) ถ้าเราปรับไปที่ 4:3 (1024x768) ภาพก็ผิดอัตราส่วนเหมือนกันนะครับ

Comment

wide screen ดีกว่าครับ

Comment

ผมว่า wide ดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X