Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ resident evil4 นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ resident evil4 นิดนึงครับ

คือผมติดอยู่ตรง chapter 2-2 อะครับ

จากบทสรุป

Chapter 2 - 2
    ออกมาด้านนอกจะพบชาวบ้านมากมายกำจัดให้หมดแล้ววิ่งย้อนกลับไปที่หมู่บ้านส่วนที่ 2 ส่วนนี้จะมีชาวบ้านมากพยายามวิ่งเข้าประตูทางตะวันออ กเฉียงเหนือให้ได้ จัดการชาวบ้านให้หมดพา Ashley ขึ้นไปที่บ้าน 2 ชั้นออกมานอกระเบียงวิ่งไปตามทางจนสุดกระโดดลงมาแล้ว เข้าประตูใหญ่ไป วิ่งไปตามทางจนพบพ่อค้าก่อนจะถึงสะพานเมื่อเดินข้ามส ะพานไปชาวบ้านจะบุกมามากมาย Leon จะพา Ashley เข้าไปในบ้านพบ Luis อยู่เมื่อชาวบ้านบุกเข้ามาช่วยกันกำจัดมันได้ 40 ตัวแล้วพวกมันจะหนีไปหมด

ที่ตรงขีดเส้นใต้นี่อยากทราบว่าไปทางไหนหรอครับ

ผมออกมาด้่านนอกแล้วยิงชาวบ้านหมดแล้ว

และก็ไปไม่ต่อถูกอะครับ ไม่รู้ว่า้ย้อนไปยังไงงงอยู่

ผมยังไม่ผ่านตอน วิ่งหนีก้อนหินเลย ช่วยบอกด้วยครับ ว่ากด ตัวไหนบ้าง

Comment

แนะนำให้เปิดMapครับ แล้วจะรู้ว่าต้องไปทางไหน

Comment

Originally posted by bankhalkdown View Post
        คือผมติดอยู่ตรง chapter 2-2 อะครับ

จากบทสรุป

Chapter 2 - 2
        ออกมาด้านนอกจะพบชาวบ้านมากมายกำจัดให้หมดแล้ววิ่งย้อนกลับไปที่หมู่บ้านส่วนที่ 2 ส่วนนี้จะมีชาวบ้านมากพยายามวิ่งเข้าประตูทางตะวันออ กเฉียงเหนือให้ได้ จัดการชาวบ้านให้หมดพา Ashley ขึ้นไปที่บ้าน 2 ชั้นออกมานอกระเบียงวิ่งไปตามทางจนสุดกระโดดลงมาแล้ว เข้าประตูใหญ่ไป วิ่งไปตามทางจนพบพ่อค้าก่อนจะถึงสะพานเมื่อเดินข้ามส ะพานไปชาวบ้านจะบุกมามากมาย Leon จะพา Ashley เข้าไปในบ้านพบ Luis อยู่เมื่อชาวบ้านบุกเข้ามาช่วยกันกำจัดมันได้ 40 ตัวแล้วพวกมันจะหนีไปหมด

ที่ตรงขีดเส้นใต้นี่อยากทราบว่าไปทางไหนหรอครับ

ผมออกมาด้่านนอกแล้วยิงชาวบ้านหมดแล้ว

และก็ไปไม่ต่อถูกอะครับ ไม่รู้ว่า้ย้อนไปยังไงงงอยู่
        +ขอตอบให้แบบไม่มีภาพประกอบนะครับ เพราะเกมผมลบไปนานแล้ว+

คุณจำตอนแรกสุดที่คุณเล่นได้ไม๊ครับที่คุณต้องฆ่าชาวบ้าน 14 คน นั้นคือ ส่วนที่1

ส่วนที่ 2 ของหมูบ้านจะอยู่ที่ประตูทางตรอกที่ด้านหน้าตรอกจะมีหอสังเกตการณ์ครับ หมูบ้านส่วนที่2 คุณเคยเล่นผ่านมาแล้ว 1 รอบครับ วิ่งไปเลยครับ อย่าลืมคุ้มครองแอสลี่ย์ดีๆครับจะมีทั้งกับดักและชาวบ้านตรงตรอกเล็กๆนี้ เมื่อมาถึงหมูบ้านส่วนที่2 ที่มีโรงสีข้าวที่มีชั้นลอย 2 ชั้น จำได้ไม๊ครับ ให้พาแอสลี่ย์ขึ้นไป (ระหว่างที่จะพาแอสลี่ย์ไปควร กำกัดชาวบ้านให้เหลือน้อยก่อนครับถึงจะผ่านได้ง่ายขึ้น) บ้านชั้นลอยของโรงสีแล้ววิ่งไปตามระเบียงของโรงสีจะมีบันได้ลิงให้ไต่ลง แล้วจัดการชาวบ้านที่เฝ้าหน้าประตูที่มีกำดัก ครับแล้วเข้าประตูนั้นไป เป็นประตูที่ตอนแรกเข้าไม่ได้แต่เรามีแอสลีย์แล้ว แอสลี่ย์จะปีนข้ามไปอีกฝั่งเพื่อไปปลดล็อกประตูให้เราครับ

Comment

Originally posted by soy View Post
          +ขอตอบให้แบบไม่มีภาพประกอบนะครับ เพราะเกมผมลบไปนานแล้ว+

คุณจำตอนแรกสุดที่คุณเล่นได้ไม๊ครับที่คุณต้องฆ่าชาวบ้าน 14 คน นั้นคือ ส่วนที่1

ส่วนที่ 2 ของหมูบ้านจะอยู่ที่ประตูทางตรอกที่ด้านหน้าตรอกจะมีหอสังเกตการณ์ครับ หมูบ้านส่วนที่2 คุณเคยเล่นผ่านมาแล้ว 1 รอบครับ วิ่งไปเลยครับ อย่าลืมคุ้มครองแอสลี่ย์ดีๆครับจะมีทั้งกับดักและชาวบ้านตรงตรอกเล็กๆนี้ เมื่อมาถึงหมูบ้านส่วนที่2 ที่มีโรงสีข้าวที่มีชั้นลอย 2 ชั้น จำได้ไม๊ครับ ให้พาแอสลี่ย์ขึ้นไป (ระหว่างที่จะพาแอสลี่ย์ไปควร กำกัดชาวบ้านให้เหลือน้อยก่อนครับถึงจะผ่านได้ง่ายขึ้น) บ้านชั้นลอยของโรงสีแล้ววิ่งไปตามระเบียงของโรงสีจะมีบันได้ลิงให้ไต่ลง แล้วจัดการชาวบ้านที่เฝ้าหน้าประตูที่มีกำดัก ครับแล้วเข้าประตูนั้นไป เป็นประตูที่ตอนแรกเข้าไม่ได้แต่เรามีแอสลีย์แล้ว แอสลี่ย์จะปีนข้ามไปอีกฝั่งเพื่อไปปลดล็อกประตูให้เราครับ
          กว่าจาไปถึงหมูบ้าน ส่วนที่ 2 นี่เราต้องผ่านหลายหมูบ้านหรือเปล่าอะครับ

Comment

คือว่าถ้าดูจากแผ่นที่มันจะอยู่ส่วนไหนหรอครับ

คือผมรู้นะครับว่าเคยผ่านมา

แต่ผมเป็นคนขี้ลืมอะครับ -*-

โทดทีนะครับที่ถามซ้ำหลายรอบ

Comment

หมู่บ้านส่วนที่ 1 กับส่วนที่2 จะอยู่ติดกันเลยครับ ผมเขียนแผนที่หมู่บ้านแรกให้น่าจะจำได้นะครับ แบบลวกๆเอาไปดูครับ

เริ่มจากจุดไข่ปลาสีแดง มันเป็นทางออกจากอุโมงใต้ดินครับ อ่ะครับวิ่งไปตามทางเลย เมื่อเข้าไปหมู่บ้านส่วนที่2 ก็ให้ขึ้นไปบนโรงสี ที่มี 2 ชั้นแล้วปีนออกหน้าต่างวิ่งไปตามระเบียงที่มีบันไดลิงพาดรออยู่ เพื่อลงไปอีกฝากหนึ่ง ลงไปจะเจอกับกับดักหนามหน้าประตูทางเข้าและชาวบ้าน1คน ครับ เมื่อเข้าประตูไปก็จะพบกับคนขาย ไอเทม อาวุธ และเมื่อข้ามสะพานต่อไปก็จะพบกับ คัทซีน ตัดเข้าฉาก ชาวบ้านวิ่งไล่ตามหลังเรามา เมื่อจบ คัทซีน จะตัดมาที่บ้านที่เราเข้ามาหลบ โดยเราจะต้องฆ่าชาวบ้านให้ครบ 40 คนจึงจะผ่าน ( จุดนี้ค่อนข้างยากครับเพราะที่แคบ แล้วชอบโดนลุม )

สุดท้ายขอให้โชคดีครับ บาย

Last edited by soy; 14 Sep 2008, 18:19:28.

Comment

เกมส์โปรดผมเลย ปีหน้าแอบหวังลึกๆ กับภาค5.......คุคุคุคุ

Comment

กะลังได้เล่นเหรอครับ ค่อนข้างจะเก่าแล้ว แต่ผมก็ชอบมาก รู้ทุกซอกทุกมุมครับ แต่ที่อธิบายมาผมงง ๆ อ่ะ

เอาเป็นว่าถึงด่านไหน สภาพรอบตัวเป็นอะไรบ้าง pm ถามได้เลยครับ อยากรู้อะไร (มักจะมีพวกพลอย ของมีค่าซ่อนอยู่ด้วย)

Comment

ผมว่าเกมส์นี้จริงๆ ไม่ต้องใช้บทสรุปก็ได้นะ

คนที่เล่น ภาค1-3 มาก่อน ผมว่า ภาค 4 นี่เด็กๆไปเลย

เน้นบู๊ล้างผลาญมากกว่า

สำหรับคนที่หลบหินไม่ผ่าน ให้กดตามที่มันบอกอ่ะ
                    กดล่าง+ปุ่มอะไรสักอย่างที่คุณตั้งเอาไว้ พร้อมกัน
                    พอจังหวะต้องกระโดดหลบไปด้านข้าง หกปุ่มใดปุ่มหนึ่ง ที่มันบอก

ภาค 4 มันตื่นเต้นตอนกดปุ่มตามที่มันบอกเนี่ย - -

Comment

ภาค5โอกาสลง PC สูงลิบ Capcom รอตังสนับสนุนจาก nVIDIA อีกตามเคย (ซี้กันมากคู่นี้)
                      ภาค5ยังใช้ engine ของภาค4แต่ปรับปรุงเรื่องแสงและเงาครับ
                      เกมนี้ภาค2ง่ายสุดครับกระสุนเยอะศัตรูก็เอ๋อๆ ยากสุดก็โหมด Hard (PC only) ซอมบี้ 50นัดจอดถ้าไม่ติดคริ

Comment

เกมนี้ ผมว่า ภาคหนึ่ง แบบไม่ปรับปรุง ยากสุด ซอมบี้ยิงไปเหอะ ไม่ตายหรอก หมดแม๊กยังเดินปร๋อ

Comment

มาเชียร์ resident evil4 ชอบมากๆ..............คุคุคุ

Comment

RE4 อยากได้ handcannon แบบไม่โกง ใครมี เทคนิคเล่นใด้ 5 ดาวบ้าง

Comment

Originally posted by soy View Post
                              หมู่บ้านส่วนที่ 1 กับส่วนที่2 จะอยู่ติดกันเลยครับ ผมเขียนแผนที่หมู่บ้านแรกให้น่าจะจำได้นะครับ แบบลวกๆเอาไปดูครับ

เริ่มจากจุดไข่ปลาสีแดง มันเป็นทางออกจากอุโมงใต้ดินครับ อ่ะครับวิ่งไปตามทางเลย เมื่อเข้าไปหมู่บ้านส่วนที่2 ก็ให้ขึ้นไปบนโรงสี ที่มี 2 ชั้นแล้วปีนออกหน้าต่างวิ่งไปตามระเบียงที่มีบันไดลิงพาดรออยู่ เพื่อลงไปอีกฝากหนึ่ง ลงไปจะเจอกับกับดักหนามหน้าประตูทางเข้าและชาวบ้าน1คน ครับ เมื่อเข้าประตูไปก็จะพบกับคนขาย ไอเทม อาวุธ และเมื่อข้ามสะพานต่อไปก็จะพบกับ คัทซีน ตัดเข้าฉาก ชาวบ้านวิ่งไล่ตามหลังเรามา เมื่อจบ คัทซีน จะตัดมาที่บ้านที่เราเข้ามาหลบ โดยเราจะต้องฆ่าชาวบ้านให้ครบ 40 คนจึงจะผ่าน ( จุดนี้ค่อนข้างยากครับเพราะที่แคบ แล้วชอบโดนลุม )

สุดท้ายขอให้โชคดีครับ บาย

ขอบคุณมากมายครับ

Comment

Working...
                              X