overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ไวรัสตัวใหม่ เพิ่งพบไวรัสตัวใหม่

OverclockZone Member

Default ไวรัสตัวใหม่ เพิ่งพบไวรัสตัวใหม่

ซึ่งสามารถสร้างความเสียหายมากที่สุดเท่าที่มีมา แม็คอาฟีเพิ่งพบไวรัสตัวนี้เมื่อบ่ายวานนี้และยังไม่มีวัคซีนป้องกันไวรัสนี้จะทำลายเซคเตอร์ซีโร่ในฮาร์ดดิสค์ ซึ่งเป็นที่เก็บข้อมูลการทำงานที่ขาดไม่ได้

การทำงานของมันเป็นดังนี้: มันส่งตัวเองโดยอัตโนมัติยังทุกรายชื่อที่คุณติดต่อโดยใช้หัวข้อ " A Virtual Card for You " คล้ายเวลาเราได้การ์ดอินเทอร์เน็ตจากเพื่อน ทันทีที่เปิดสิ่งที่ส่งมานี้ คอมพิวเตอร์จะหยุดทำงาน เพื่อผู้ใช้จะต้องบู๊ทเครื่องใหม่ และเมื่อกดปุ่ม Ctrl+Alt+Del หรือปุ่มรีเซ็ท ไวรัสนี้ก็จะทำลายเซ็คเตอร์ ซีโร่ ซึ่งจะเป็นการทำลายฮาร์ดดิสก์อย่างถาวร

ตามการรายงานของ CNN (www.cnn.com ) อย่าเปิดจดหมายใดๆที่ใช้หัวข้อว่า " A Virtual Card For You " ให้ลบทิ้งทันที นอกจากนั้นอินเทลยังรายงานว่า เพิ่งพบไวรัสตัวใหม่ที่เป็นอันตราย ถ้าคุณได้รับจดหมายหัวข้อ " An Internet Flower For You" อย่าเปิดแต่ให้ลบทิ้งทันที ไวรัสนี้จะทำลายข้อมูลเชื่อมโยง dynamic link libraries ( ไฟล์ .dll ) ทั้งหมด และคุณจะ boot เครื่องไม่ได้

OverclockZone Member nuton794's Avatar

ฟังแล้วน่ากลัวจริงๆ
    ขอบคุณสำหรับข่าวสาร UpDate ครับ

OverclockZone Member chichi's Avatar

เป็นประโยชน์มากครับสำหรับข้อมูลครบ ขอบคุณมากครับ แจ้งเตือนในทุกๆหมวดก็ดีครับ

OverclockZone Member kae's Avatar
    ดอนตูม นครชัยศรี นครปฐม

+++ ขอบคุณครับ +++

OverclockZone Member intr's Avatar

สร้างเอง ทำลาย เอง แย่ๆๆ

OverclockZone Member nudragon's Avatar
    Naval&Marine Architech

อย่าพึ่งย้ายเลยนะครับ อิอิ

อยากให้มีคนอ่านเยอะ ๆ อิอิ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เหอะ โดนไปที นี่หายบ้าเรยนะเนี่ยย

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ขอบคุณมากๆ ครับ
    น่ากลัวจริงๆ สงสัย hdd เจ๊งเลยม้างถ้าโดน

OverclockZone Member nung11222's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Hilux_Drifter's Avatar

ผมว่าน่าเป็น Hoax หลอกมาให้กลัว มากกว่านะครับ http://www.symantec.com/security_res...610-99&tabid=1 ยังไงลองคลิกดูที่ Technical Details ดูนะครับ
    จริงเท็จไงก็ช่วยๆกันดูละกัน

ป้องกันไว้ก่อนดีกว่ามารู้เมื่อสายคับ ระวังไว้ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรหนิ

ไม่ใช่ต้องการหลอกให้กลัวแต่อย่างใด

OverclockZone Member kaluu's Avatar

HOAX ครับ ข่าวเก่านำมาเล่าใหม่...

เชคแล้วข่าวหลอกลวงอะ ขอโทษที่ทำให้ตกใจ

แจ้งปิดกระทู้

OverclockZone Member Christopher_lee's Avatar

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์อย่างมาก

OverclockZone Member TOTi.SOCiETY's Avatar
    ลอยลม ชายเล ฮาเฮ เรื่อยไป

ถ้าเครื่องเรามี Hdd หลายลูก มันจะเล่นเราทุกลูกอ่ะป่าวครับ

แต่ก็แต้งกิ้วสำหรับข่าวสารดีดีครับ

OverclockZone Member Mayrooji's Avatar

ซะงั้น.....?

OverclockZone Member jobnacab's Avatar

คนพวกนี้ช่างคิดได้แฮะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ถ้าผมเห็นคนเขียนไวรัสที่ชอบป่วนชาวบ้าน อยู่ซึ่งๆ หน้า แล้วผมไม่กระทืบมัน ละนะ

ผมจะเป็นหมา ให้ดู

เข้ามายืนยันว่า McAfee เค้าเตือนเรื่องไวรัสตัวนี้จริงๆ ครับ

แต่เตือนตั้งแต่ปี 2000 แล้ว ว่าเป็น Hoax ครับ (ข่าวไวรัสหลอกลวง)

http://us.mcafee.com/virusInfo/defau...&virus_k=98893

Virus Profile: A Virtual Card For You Hoax
    Risk Assessment
    - Home Users: N/A
    - Corporate Users: N/A
    Date Discovered: 11/16/2000
    Date Added: 11/16/2000
    Origin: N/A
    Length: N/A
    Type: Hoax
    SubType: E-mail
    DAT Required: N/A

Virus Characteristics
    -- Update Dec 01, 2003 --
    The El Financiero Satellite News Service has published the article "A New Powerful Computer Virus Unleashed", which was based on this hoax rather than an actual virus.

AVERT HOAX Notice!!

McAfee AVERT Labs would like to inform you of an email HOAX.

This email message is just a HOAX, currently we know of no other message that the user will receive about the HOAX as the initial email states. AVERT has not received any report of a user's hard drive being erased for opening the email.

We are advising users who receive the email to delete it and DO NOT pass it on as this is how an email HOAX propagates.

Below is the actual text from the message that may be received via email.

(Recent variant in English below)

....................................................................

ถ้าแบบไทยๆ ก็ http://thaicert.nectec.or.th/paper/h...CardforYou.php

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks