Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Super PI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Super PI

ขอทราบรายละเอียดของโปรแกรม Super PI ทีครับ แล้วไอตรงที่จะกด Test มันจะมีให้เลือกเป็นตัวเลข ตรงนั้นมันคืออะไรหรอครับ

เลือก 32m ชัวสุดครับ

เทสทั่วไปก็ 1m

Comment

32M ผมลองเลือกแล้วมันโคตรช้าเลยครับ - -"

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
        32M ผมลองเลือกแล้วมันโคตรช้าเลยครับ - -"
        ตามความสามารถของระบบครับ

Comment

Originally posted by eXoRc1sMz_- View Post
          นั่นแหละครับไว้วัดว่า cpu ใครเร็วกว่ากัน และเทสผ่านโดยที่ไม่ค้าง

Comment

ของผมก็รู้สึกว่าตั้งแต่ลง vista test ไม่ค่อยผ่านเลยไม่รู้เป็นไร

Comment

Super PI เอาไว้เทสอะไรคับ

Comment

เหมือนพวกคำนวนทางคณิตศาสตร์(ถ้าไม่ผิด) เทสแรมก็ได้ด้วยครับ 32M จะวัดความนิ่ง ถ้า oc แล้วไม่นิ่งก็จะไม่ผ่านครับ

Comment

Originally posted by compaq View Post
                  ของผมก็รู้สึกว่าตั้งแต่ลง vista test ไม่ค่อยผ่านเลยไม่รู้เป็นไร
                  ต้องใช้ HyperPI ครับ ถึงจะดี ใช้ ธรรมดาแล้วค้าง

ต้องติ๊ก ปิดเสียงด้วย

Comment

Super pi คือการคำนวน หาเลขทศนิยม ของ 22/7 =3.1428..........................N ตำแหน่ง

1M คือ การคำนวนหาทศนิยม 1 ล้านตำแหน่ง ถ้า cpu ตัวไหนเร็วก็จะคำนวนเสร้จเร็ว

32M คือ การคำนวนหาทศนิยม 32 ล้านตำแหน่ง ถ้า Test ผ่าน แสดงว่าเครื่อง เสถียร

Comment

เยี่ยม เลย เพิ่งรู้คับ

Comment

Originally posted by automation View Post
                        ต้องใช้ HyperPI ครับ ถึงจะดี ใช้ ธรรมดาแล้วค้าง

ต้องติ๊ก ปิดเสียงด้วย

ขอบคุณมากครับ

Comment

โปรแกรม Super PI คือการคำนวณค่า PI จาก เส้นรอบวง(กลม)/เส้นผ่านศูนย์กลาง จะได้เป็นค่า 3.14... โดยที่ทศนิยมนั้น เป็นเลขที่ไม่ลงตัวที่มีค่าอนันต์ (เลขหลังทศนิยมไม่มี Loop ซ้ำ) ดังนั้นเมื่อ Loop มันเป็นอนันต์ เครื่องคอมพิวเตอร์จึงไม่สามารถหยุดการคำนวณได้ถ้าไม่สั่งให้มันหยุด ในโปรแกรม Super PI จะทำการกำหนดเอาไว้ว่า ให้คำนวณที่จุดสิ้นสุดตรงไหน (เช่น 1M คือ คำนวณที่ทศนิยม 1ล้านตำแหน่ง) โดยแบ่งเป็นช่วง Loop อย่าง PI 1M ใช้ 19 Loop เท่ากับคำนวณ Loop ละ 52632 ตำแหน่ง ต่อ 1 Loop ยิ่งซีพียูมีประสิทธิภาพเท่าไร ยิ่งใช้เวลาคำนวณได้น้อยลง
                          จาก **************** ครับ

Comment

เอาไว้ดูว่าคอมเร็วเปล่า

Comment

Working...
                            X