overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ขอคำแนะนำ nbไม่เกิน3หมื่น ใช้เดินทางบนรถยนต์ ไม่ร้อน

OverclockZone Member tahkung's Avatar

Default ขอคำแนะนำ nbไม่เกิน3หมื่น ใช้เดินทางบนรถยนต์ ไม่ร้อน

ปกติผมใช้ pc ที่บ้านแล้วเวลาออกข้างนอกลูกค้าชอบโทรตามงาน
    เพราะต้องทำงานทางไกลตลอดเดินทางไกลบนรถยนต์ทุกวัน
    เลยอยากได้ nb ที่เล่น เนต แบบไร้สายได้ ความเร็วเนตดี แบบว่าอยู่ไหนก็ใช้เนตได้+เสียบไฟในรถได้
    ขอแบบเย็นๆนะครับ (ไม่รู้เกี่ยวไม๊ Mac มันเย็นมาก) เพราะacer แฟนผมร้อนจนดับไปเอง ไม่มีคูลแพทก็เล่นไม่ได้

ราคาประมาณ 20-25k ไม่เกี่ยง ยี่ห้อ ขอram vga ดีๆเล่นเกมออนไลน์ใหม่ๆได้บ้าง
    ** ผมไม่เคยใช้เนตไร้สาย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ว่าตอนนี้ใช้เนตอะไรไร้สายไวที่สุด
    แล้วเวลาต่อเนตนี้ ทอสับ aircard มีอะไรอีกไหมครับที่ไวไว แล้วมี nb ตัวไหนที่ต่อเนตจากตัวเองเลยไม่ต้องซื้อ aircard หรือทอสับเพิ่มเติม

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by tahkung View Post
    ปกติผมใช้ pc ที่บ้านแล้วเวลาออกข้างนอกลูกค้าชอบโทรตามงาน
    เพราะต้องทำงานทางไกลตลอดเดินทางไกลบนรถยนต์ทุกวัน
    เลยอยากได้ nb ที่เล่น เนต แบบไร้สายได้ ความเร็วเนตดี แบบว่าอยู่ไหนก็ใช้เนตได้+เสียบไฟในรถได้
    ขอแบบเย็นๆนะครับ (ไม่รู้เกี่ยวไม๊ Mac มันเย็นมาก) เพราะacer แฟนผมร้อนจนดับไปเอง ไม่มีคูลแพทก็เล่นไม่ได้

ราคาประมาณ 20-25k ไม่เกี่ยง ยี่ห้อ ขอram vga ดีๆเล่นเกมออนไลน์ใหม่ๆได้บ้าง
    ** ผมไม่เคยใช้เนตไร้สาย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ว่าตอนนี้ใช้เนตอะไรไร้สายไวที่สุด
    แล้วเวลาต่อเนตนี้ ทอสับ aircard มีอะไรอีกไหมครับที่ไวไว แล้วมี nb ตัวไหนที่ต่อเนตจากตัวเองเลยไม่ต้องซื้อ aircard หรือทอสับเพิ่มเติม

เล่นเกมฟันธงเบนคิวs41-m63 คับ

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

ถ้ากลัว heat cycle ก็ ASUS F80s แล้วกันครับ
    ปล +แรมอีกสัก 1g

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

แนะนำพวก dell ครับ

มันมีแอร์การ์ดในตัว

OverclockZone Member tahkung's Avatar

ขอบคุณนะครับ ขอเติมอีกหน่อยก็ดีคับ

OverclockZone Member

พึ่งคนเห็นคนบอกว่า Mac เย็นครั้งแรกแฮะ ใช้มาสองตัว Mac book ธรรมดากับ Mac book Pro ร้อนตับแตกทั้งคู่เลย

อยากเอาการ์ดแรงหน่อย แต่อยากให้เย็นๆ หายากครับ รอท่านอื่นล่ะกัน ส่วนตัวแค่เครื่องนำเสนองาน ถ้าแค่ ppt word แนะนำ sub notebook พวก eee , aspire one , MIS wind ถ้าหนักกว่านั้นหน่อยดูพวก notebook 13 นิ้ว onboard ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เอาไว้ทำงานในรถ ถ้าเป็นHDDมันคงจะBad Sectorกินในเร็ววัน ยังไงลองหาSub-Notebookที่ใช้ SSD พวก Asus EEE หรือ Acer ONEอ่ะครับ เล่นเกมคงสำบากหน่อยเพราะเป็นการ์ดจอออนบอร์ด แต่ใช้ทำงานได้ ไม่ขี้เหร่ แล้วก็ไม่เสี่ยงต่อBad SectorในHDD ด้วยครับ

ถ้าจะเป็นNotebookที่มีAir Cardในตัวเลย ต้อง Flybookครับ เก่ามากแล้ว ไม่รู้มีขายในไทยหรือเปล่า ราคาประมาณ50000 แต่จะมีช่ิองใส่SIM Cardในตัวเลย
    Last edited by Beaver_XT; 15 Sep 2008 at 15:08:16.

OverclockZone Member piggie's Avatar

HP ไงครับตอนนี้ราคา 28500 การ์ดจอ 8400M GS สวยและแรงครับ ส่วนเน็ตใช้ของ ais ก็ได้ครับตอนนี้เสถียรมาก และเร็วอยู่ประมาณ 130 up ครับไม่มีตกทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ ใช้ N73 เป็น modem ครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by piggie View Post
    HP ไงครับตอนนี้ราคา 28500 การ์ดจอ 8400M GS สวยและแรงครับ ส่วนเน็ตใช้ของ ais ก็ได้ครับตอนนี้เสถียรมาก และเร็วอยู่ประมาณ 130 up ครับไม่มีตกทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ ใช้ N73 เป็น modem ครับ
    8400 ไม่แรงนะคับ และhp ตอนนี้คนบ่นเครื่องและประกัน แถมยังไม่ออกมารับผิดชอบเรื่องกาดจอเลย

OverclockZone Member Decription's Avatar

คงต้องเลือกล่ะครับ อยากได้ใช้นานๆ หรือแรงๆพังไวๆ
    แนะนำให้เลือกตัวที่มีระบบกันสะเทือนสำหรับ harddisk ดีกว่านะครับ สำหรับใช้ในรถ
    หรือถ้าเป็นไปได้พวก sub notebook ที่ใช้ ssd จะดีที่สุดครับ
    ลองคิดดูแล้วกัน ถ้า HDD มันพัง ข้อมูลหายหมด คุ้มกันหรือเปล่า......
    HDD ธรรมดาแค่ตบเบาๆตอนที่มันหมุนอยู่ ก็กลับบ้านเก่าได้แล้วนะครับ
    Last edited by Decription; 15 Sep 2008 at 21:56:04.

พอดีไปถามพี่ที่รู้จัก ใช้เนต AIS กับ Dtac 150kb วิ่งจิงๆ 130 แต่เล่นRO เดินยังสะดุดเลย
    สงสัยต้องพึ่ง wifi ขอคำแนะนำการใช้หน่อยครับใครที่เคยใช้มาก่อน ใช้พื้นที่บ้านนอกๆได้ไหมครับ

ส่วน nb ที่จะซื้อ คงทำงานตอนรถวิ่งไม่ไหวเด่วเจ๊ง
    เวลาจะใช้งานก็จอดรถเอา - -*
    ผมจะเอาไว้เติมเงินให้ลูกค้าที่เล่นแร๊คเถื่อนเซิฟผมอ่ะคับ ชอบโทรมาตอนผมทำงานหลัก
    งั้นรบกวน ท่านผู้รู้แนะนำการใช้ wifi และ nb ที่เหมาะสมกับการใช้ internet ไร้สาย+เกมออนไลน์

ขอบคุณมากนะครับ ช่วยกันฟันธงกันอีกรอบที
    เกือบไปแล้วไม่รู้ว่า nb ธรรมดาใช้บนรถจะเจ๊ง
    ปล.เนตมือถือมันไม่ไหวจิงๆคับลองแล้ว เล่นเกมไม่ได้

OverclockZone Member kvai's Avatar

wifi เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ ๆ ก็มีทุกเครื่องแหละครับ แต่ถ้าจะถามว่า ให้มันไวไฟ ในต่างจังหวัด ด้วยไหม ตอบว่าไม่ได้ครับ ปัจจุบันสัญญานไวไฟ หลัก ๆ มีแค่ทรูที่มีสัญญานใน กทม เท่านั้น ถ้าจะให้ไปต่างจังหวัดก็เจอสัญญานเหมือนกันครับ แต่คงเป็นสัญญานจากเราเตอร์ไวเลสของชาวบ้านเขา หรือไม่ก็ตามห้างที่ร้านกาแฟสตาร์บัค ถึงจะมีสัญญานไวเลส

คงใช้ได้เพียงแต่ต่อจากโทรศัพท์ครับ

nb ใช้บนรถไม่เจ๊งครับ ฟันธง แต่เสี่ยงที่ฮาร์ดดิสก์อาจจะเกิด bad ขึ้นได้ ถ้ารถโช๊คนิ่ม ๆ แบบรถยุโรปแพง ๆ หล่ะก็ เล่นสบาย

ใช้ city zx คงไม่ไหวหละครับ เอิ๊กๆๆๆ

เฮ้อคิดไม่ตก ต่อไปก็จะได้จอดรถทำงานแทนแหละครับ มาคิดเรื่องเนตต่อว่า จะใช้เนตอะไร ที่เข้าเล่น RO ได้
    ขอบคุณนะครับ แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะใช้ nb ของอะไรดี

เอาเป็นว่าตอนนี้จอดรถแล้วนะครับ อยากได้ nb เล่นแร๊ค แคมฟอก msn office ดูหนัง ทีวี ไม่เกินสามหมื่น หรือเกินนิดหน่อย เพราะต้องบวก แอร์การ์ดอีก ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by tahkung View Post
    ใช้ city zx คงไม่ไหวหละครับ เอิ๊กๆๆๆ

เฮ้อคิดไม่ตก ต่อไปก็จะได้จอดรถทำงานแทนแหละครับ มาคิดเรื่องเนตต่อว่า จะใช้เนตอะไร ที่เข้าเล่น RO ได้
    ขอบคุณนะครับ แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะใช้ nb ของอะไรดี

เอาเป็นว่าตอนนี้จอดรถแล้วนะครับ อยากได้ nb เล่นแร๊ค แคมฟอก msn office ดูหนัง ทีวี ไม่เกินสามหมื่น หรือเกินนิดหน่อย เพราะต้องบวก แอร์การ์ดอีก ขอบคุณนะครับ
    ไม่เกินสามหมื่น รวมแอร์การ์ดด้วย คงได้ Spec ต่ำพอสมควรเลยครับ เพราะถ้าจะเอามาเล่นเกมออนไลน์คงต้องใช้ของ CAT CDMA หรือ Hutch
    ซึ่งค่าแอร์การ์ดและรายเดือนยังแพงอยู่มาก แอร์การ์ดหมื่นกว่าบาท (ตัวที่ให้ความเร็ว 700Kbps-2400Kbps) เช่น AirCard SIERRA 580
    ราคา12,xxx ถ้าเป็นแบบ 1X ราคาจะประมาณ 1xxx ถึง 4xxx แต่จะได้ความเร็วแค่ 100 กว่าเองครับ เล่นเกมไม่ไหวแน่นอน
    เพราะฉะนั้นจึงเหลือเงินซื้อเครื่องได้ไม่เต็ม 20000 บาทเท่านั้น ไม่ไหวหรอกครับถ้าจะเอามาเล่นเกม

ป.ล. ถ้าขับรถอยู่ เล่นยังไงเหรอ?

ก็ออนตัวละครไว้ เป็น customer care ให้ลูกค้ามาทักไงคับ เสดแล้วก็ถ้ามีเงินเข้าก็จอดรถ
    แต่กัว HDD bad sector คงจะรอลูกค้าโทรมาดีกว่า แอร์การ์ดหมื่นกว่าบาท อาจจะพอไหว แต่ค่าบริการรายเดือนนี้ไม่รู้ว่าแพงแค่ไหน กลัวตรงนี้มากกว่าเพราะแอร์การ์ดมันซื้อทีเดียว

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ค่ารายเดือนเกือบพันครับ เดือนละนะ ถ้าเหมาจ่ายปีละ 12xxx ครับ แต่อย่างว่า HDD จะ BAD ซะก่อนจะถึงปีนี่สิครับ ถ้าเป็น SSD ก็ว่าไปอย่าง

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมเชียร์ EEE PC 1000H 10" ครับเล้ก แบ๊ตทน5ชม เสียบไฟในรถได้ มี wi fi BT ส่วนเรื่อง เน็ทผมเคยใช้มาหมดแล้ว HUTCH เหมาจ่าย 1000/เดือน ถ้าไม่ได้ออนทั้งวันชนิดไม่ปิดเลยอาจจะไม่คุ่มครับ edge Dtac ก็ไม่เลวครับปัจจุบันเลือกใช้ 20 ชม /99 บาทใว้กันเหนี่ยว โดยรวมคล่องตัวดีครับ
    Last edited by turionx2; 17 Sep 2008 at 11:08:04.

ขอบคุณมากนะครับ ว่าแต่ EEE PC 1000H 10" ราคากลางมันเท่าไหร่ครับ เด่วผมไปเสาะหาดูราคาร้านก่อน

Bookmarks

Bookmarks