Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องชื่อแจ๊คลำโพงกับสถานที่ขายสายสำเร็จรูปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องชื่อแจ๊คลำโพงกับสถานที่ขายสายสำเร็จรูปครับ

ผมซื้อเครื่องเสียง MRZมาครับรุ่นนี้
    http://www.mrzstandard.com/product_e...p?productID=40
    กะลำโพงmrzอีกแหละครับ แต่จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร

ทีนี้ผมก็ซื้อสายมาด้วยเป็นสายเปล่าๆไม่มีแจ๊ค ผมก็ปอกสายแล้วก็หมุนๆที่ลำโพงกะAVR ให้มันทับไว้
    แต่ผมก็อยากได้เเบบเป็นแจ๊คเสียบอ่ะครับ ง่ายกว่า แต่ผมไม่รุ้ว่าไอ้แจ๊คแบบเนี้ยเค้าเรียกว่าอะไรอ่ะครับ จะไปซื้อก็เรียกไม่ถูก

แล้วอีกเรื่องคือ ถ้าผมซื้อสายไปให้เค้าประกอบแจ๊คที่ว่าให้ เค้าจะคิดค่าประกอบประมาณกี่บาทครับและร้านที่รับทำอยู่แถวไหนครับ

เทียบกะซื้อสายสำเร็จรูปอันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

ปล.ผมเน้นไม่ต้องแพงมากนะครับตังค์หมดแล้ว สายซื้อมาเมตรละ180จากสหวิทยุครับ
    ปล.2 ผมอยู่แถวบางบัวทองครับ

เค้าเรียกว่า Banana Plug ครับ

Comment

ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึง หัว rca มากกว่ามั้งครับ

Comment

Banana Plug น่าจะถูกแล้วครับ ผมไม่เคยเห็นไครต่อสาย rca ไช้เองโดยไช้สายเปลือยๆ และขั้ว rca ก็หมุนไม่ได้เหมือนที่ จขกท บอกไว้ครับ

ถ้าฟังเองอยู่บ้าน ไม่ถอดเข้าถอดออกบ่อย ทำแบบที่ทำอยู่ก็ได้ครับ (แจ๊คมีไว้สำหรับเพื่อความสะดวกในการต่อ ก็เท่านั้น)
        เพราะแจ๊ค ต่อไห้ดียังไงซะ มันก็แค่อุปสรรคทางเสียงอีกชั้นหนึ่ง สู้ต่อตรงไม่ได้อยู่ดีครับ

Comment

ผมไม่ได้หมายถึงเอาสายเปลือย ไปเสียบกะ rca ครับ

ผมนึกว่ามีสายเปลือย แต่อยากได้ rca มาเสียบ แทน

ถ้าจะใช้ banana ก็ต่อเมื่อ สายลำโพง มันยัดรูไม่เข้าจริงๆนะครับ
          ถ้ามันยัดเข้าแล้วก็ไม่ต้องไปต่อมันหรอกครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็น เอาตะเกียบ คีบช้อนเพื่อซดน้ำ 555 ซะเปล่าๆ

Comment

ออ มันเป็นอย่างนี้เหรอเนี่ย

ผมไปเข้าใจว่ามีแจ๊คจะให้เสียงที่ดีกว่าซะอีกครับ ^^''

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
            X