Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom X4 9550 กับ E8400 ครับ สับสน มาหาข้อมูลครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom X4 9550 กับ E8400 ครับ สับสน มาหาข้อมูลครับ

Phenom X4 9550 กับ E8400 ครับ สับสน มาหาข้อมูลครับ

--------------------------------------------------------------------------------

คือว่า ตอนนี้ ผมมีงบอยู่ 6 พันบาท
    ตอนนี้ เครื่องผม ใช้ PD3.0Ghz กับ เมนบอร์ด DG965SS
    ที่แรก ว่าจะเอาเอาเงิน 6000 ไปซื้อ E8400 เอาไว้เล่นเกมอ่ะครับ กะว่า ถ้าจะเอาจะเอาให้ดีๆไปเลย
    แล้วกะจะขาย บอร์ด กับCPU ทิ้ง แล้วเอามาซื้อบอร์ดใหม่(กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจ)
    แต่พอดี เพื่อนมันโทรมาเสนอแลก Phenom X4 9550+เมนบอร์ด M3AH/HDIM กับ PD930+เมนบอร์ด DG965ss(ซื้อมา 2 ปีแล้ว)+เงิน 6000 บาท

เพื่อนๆคิดว่า ตัวเลือกไหนดีกว่ากันครับ และอันไหนคุ้มกว่ากันอ่ะครับตอนนี้ผมกำลังสับสน
    แล้วเจ้า E8400 กับ Phenom X4 9550 เล่นเกม ต่างกันมากไหมครับ
    และเจ้า Phenom X4 9550 เทียบกับค่าย Intel แล้ว ประมาณรุ่นไหนเหรอครับ
    ขอคำชี้แนะจากทุกคนด้วยนะครับ

ปล.พูดดักไม่ก่อน ต้องการจะมาหาความรู้ประกอบการตัดสินใจจริงๆ โปรดอย่างทะเลาะกันนะครับ

เหอๆ นี่ขนาดยังไม่ลาก แต่จริงๆ Phenom X4 9550 ก็ไม่ได้ขี้เหร่หรอกนะ เพราะสัญญานนาฬิกาเดิมๆมัน***งกันเยอะใช่ป่ะหล่ะมันเลยต่างกันประมาณนี้ ถ้าลากให้มันใกล้ๆกันหน่อย มันก็แรงแล้ว

แต่ทีนี้มันลากได้แค่ไหนนี่สิปัญหา ที่สำคัญ E8400 มัน 4Ghz มาเนียนๆอยู่แล้ว แต่ถ้าเดิมๆก็ตามที่เห็น

ตามความเห็นผม ผมว่า Quad ก็น่าใช้ แต่ E8400 ก็ลากมันส์ มันก็สองจิตสองใจนะ ตัดสินใจดูละกัน ซื้อสองตัวจบๆไปเลย กรั่กๆ

Last edited by ARES; 14 Sep 2008, 23:33:39.

Comment

ฟันธง Phenom X4 9550

ป ล ชอบลุม

Comment

Originally posted by ARES View Post
        เหอๆ นี่ขนาดยังไม่ลาก

มันคือ ค่าอะไรเหรอครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องง่ะครับ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ
        มันเป็นค่า FPS ในเกมหรือป่าวครับ -*-

Comment

เล่นเกมก็e8400 เถอะครับ
          แต่ถ้าซื้อมาเพื่ออนาคตผมเล่น phenom x4 9550
          แต่บางครั้งการดูคะแนนก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้มากเท่ากับใช้งานจริงนะครับ

Comment

เทสเกมนี่ถ้าไม่วัดกันที่ FPS มันวัดกันตรงไหนได้อีกอ่า = =a

Comment

Originally posted by ARES View Post
              เทสเกมนี่ถ้าไม่วัดกันที่ FPS มันวัดกันตรงไหนได้อีกอ่า = =a

โห งั้นมันก็ต่างกันมากเลยสิครับ
              ผมใช้PD เล่นcrysis 1440*900 ตอนออกมาจาก core เฟรมเรทประมาณ 25FPS
              ถ้าเปลี่ยนเป็น E8400 ก็ 30 40 กว่า เลยเหรอครับ -*-

Comment

ด้วยหัวใจ (อันเสน่หา หิหิหิ)

Comment

เรื่องของเรื่องจริงๆต้องดูการ์ดจอเป็นหลักก่อนนะครับ

อย่าง GF6200 ถึงจะใช้ QX9770 มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายอยู่แล้วครับ

แต่ทีนี้ สมมติว่าการ์ดจอเป็น HD4870X2 ถ้าเปลี่ยนจาก PD มาเป็น E8400 เนี่ย ต่างกันมากแน่นอน

จริงๆแล้วการเลือกซีพียูอ่ะ เอาแค่ให้มันเหมาะสมกับการ์ดจอก็พอ แค่ซีพียูไม่ถ่วงการ์ดจอก็พอแล้วครับ ความต่างขนาดที่ไม่สามารถสัมผัสได้เนี่ย เราจะไปแคร์ตรงนี้ทำไม ดูการใช้งานโดยรวม แล้วเอาที่เราชอบเลยดีกว่า

ถ้าอย่างเฟรมเรต 50 กับ 55 หรือ 55 กับ 60 เนี่ย ผมแยกไม่ออกแล้วครับ 5 เฟรมนี้ไร้ค่าที่สุด

แต่ 30 กับ 25 แยกออกชัดเจนนะ 30 เล่นได้ นานๆทีมีกะตุกนิดๆ แต่ 25 นี่ เซงมาก เป็น 5 เฟรมที่สำคัญจริงๆ มันจะเล่นได้อยู่แล้วววววว

ก็คงต้องดูเกมที่เล่นด้วยแหละว่ากินเสป็คแค่ไหน

เพราะอย่างนั้นมันถึงได้มีทั้งคนที่บอกว่า เปลี่ยนแล้วลื่นขึ้นมากมาย กับคนที่บอกว่า ไม่เห็นมันจะต่างกันเลย แต่เค้าก็ไม่ได้บอกว่าใช้การ์ดจออะไรเอาไปเล่นเกมอะไรใช่ไหมล่ะ

เอาไปเล่น Cry system แบบนั้นเอา E8400 ก็ได้นะ ลากให้มันได้ซัก 4Ghz อ่ะ แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องซีพียูไปอีกซักพักด้วย แต่คิดว่าปีเดียว ปีหน้าคง 4 หัวกันหมดแล้วอ่ะ

ทางออกที่ดีอีกทางนึง Q6600 @3.6 ครับ หาซิ้งเย็นๆหน่อย น่าจะซัดกับเกมใหม่ๆได้อีก 2 ปี(คิดว่านะ)
                  Last edited by ARES; 15 Sep 2008, 00:36:50.

Comment

E8400 เย็นกว่า กินไฟน้อยกว่า เล่นเกมส์แรงกว่า

Comment

อยู่ที่การใช้งานครับ
                      ตัดต่อ แปลงไฟล์ vdo= 4หัว
                      เกมส์เน้นๆ = 2หัว

ดูจากราฟ CPU E8400 มีผลมากกับการเล่นเกมส์จริงๆนะครับ FPS พุ่งกระจาย

2ตัวนี้ผมว่า E8400 ดีกว่าถ้าจะเอามาเล่นเกมส์

ถ้าจะ 4 หัวก็ Q6600 เลยครับ รุ่นจิ๋วสุด intel ความแรงพอฟัดพอเหวี่ยงกับ AMD Phnom9850BE รุ่นใหญ่ AMD ซะงั้น o_O
                      Last edited by BaKerStreet; 19 Sep 2008, 17:57:08.

Comment

4 หัว รถเก๋งบรรทุกของได้มากกว่ามอเตอร์ไซค์ แม้จะเหยียบคันเร่งช้ากว่า แต่ใช้ได้อีกนาน คิดว่างั้นน่ะ

แต่ถ้าชอบเด็กแว้น เปรี้ยวมันทุกคืนก็ E8400 ฟันธง 555+

Comment

บ้าเกมส์ก้อ E8400 เลย

เกมส์นิดงานหน่อยก้อ 9550

เวลาใช้งานจริงกับผลทดสอบมันไม่ค่อยจะตรงกันเท่าไรเลย

Comment

เลือกที่ใช้งานตรงกับเราครับ อย่า ไปเลือกเพราะคนเสนอมา

Comment

เอามัน 8200 เอา เท่ห์ 9550

Comment

Working...
                              X