overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    โบ้
    Guest

Default เกือบหลวมตัวไปเป็นสาวก Intel แล้วครับ

พอดีจะเล่น Core 2 duo อ่ะครับ กะเอามาเล่นเกมส์ศึกษาข้อมูลมาก็เยอะว่า AMD เล่นเกมส์ดีกว่า ภาพไหลลื่นกว่า แต่เมื่อวันที่ 18 มค.ดันไปเจอบอร์ด Gigabyte รุ่น GA-965P-DS4 เป็นบอร์ดที่รองรับตั้งแต่ Intel Core duo ยัน Quad core มี sink ไปป์ไลน์ ด้วย งามจับใจ คนขายก็เชียร์ว่ารุ่นนี้สุดยอดรองท๊อปจากรุ่น DQ6 ราคาก็ 6800 งานนี้กะว่าเล่น Intel ก็ Intel วะทั้งที่รู้ว่า CPU Core 2 Duo ก็แพงกว่า AMD X2 แต่ผมทยอยซื้อของเรื่อยๆอ่ะครับ ยังไม่ได้จัดชุดทีเดียวเลย อันไหนซื้อได้ซื้อก่อน ก็เลยไม่ได้คิด พอมาอีกวันดูของอย่างอื่นไปเรื่อยๆ ถามคนขายกี่ร้านก็บอกว่าเล่นเกมส์เอา AMD แทบจะ 9 ใน10 คนเลย เลยเปลี่ยนใจกลับมารัก AMD ที่ตั้งใจว่าจะเล่นทีแรก เลยขอเปลี่ยนบอร์ด เป็น Gigabyte รุ่น GA-M57SLI-S4 socket AM2 chipset nforce 570 sli
    ราคาก็ 5170 ถูกกว่าประมาณ 1700 ที่ร้านจะยอมให้เปลี่ยนแต่รอไปเอาของที่พันธุ์ทิพย์มาให้ เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ จะได้เอาเงินส่วนต่างๆไปซื้อ Harddisk ดีกว่า CPU ก็กะเล่น X2 +3800 2.0 Ghz
    เพื่อนๆว่า CPU กับ บอร์ด GA-M57SLI-S4 ที่ผมจะเล่น โอเคไหมครับ สาวก AMD เข้ามาตอบกันได้นะครับ แล้วจะมาคุยใหม่

OverclockZone Member chillchill's Avatar

คงต้องคิดใหม่แล้วมั้งครับถ้าสมัยที่ยังเป็น PentiumD X2 จะเร็วกว่าครับแต่หลังจากที่ core2 ออกมาความคิดแบบนั้นต้องเปลี่ยนแล้วครับดูจากเวปทดสอบต่างๆได้เลยครับเดี๋ยวนี้ system ที่ใช้เทสเป็น core2 กันหมดแล้วครับเพราะฉะนั้นผมแนะนำ core2 ดีกว่าครับถ้าจะเล่นเกม

ปล.เชื่อใครไม่เชื่อไปเชื่อคนขายเดี๋ยวตีก้นเลย^^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป กระบี่ (22-11-61)

Quote Originally Posted by โบ้ View Post
    พอดีจะเล่น Core 2 duo อ่ะครับ กะเอามาเล่นเกมส์ศึกษาข้อมูลมาก็เยอะว่า AMD เล่นเกมส์ดีกว่า ภาพไหลลื่นกว่า แต่เมื่อวันที่ 18 มค.ดันไปเจอบอร์ด Gigabyte รุ่น GA-965P-DS4 เป็นบอร์ดที่รองรับตั้งแต่ Intel Core duo ยัน Quad core มี sink ไปป์ไลน์ ด้วย งามจับใจ คนขายก็เชียร์ว่ารุ่นนี้สุดยอดรองท๊อปจากรุ่น DQ6 ราคาก็ 6800 งานนี้กะว่าเล่น Intel ก็ Intel วะทั้งที่รู้ว่า CPU Core 2 Duo ก็แพงกว่า AMD X2 แต่ผมทยอยซื้อของเรื่อยๆอ่ะครับ ยังไม่ได้จัดชุดทีเดียวเลย อันไหนซื้อได้ซื้อก่อน ก็เลยไม่ได้คิด พอมาอีกวันดูของอย่างอื่นไปเรื่อยๆ ถามคนขายกี่ร้านก็บอกว่าเล่นเกมส์เอา AMD แทบจะ 9 ใน10 คนเลย เลยเปลี่ยนใจกลับมารัก AMD ที่ตั้งใจว่าจะเล่นทีแรก เลยขอเปลี่ยนบอร์ด เป็น Gigabyte รุ่น GA-M57SLI-S4 socket AM2 chipset nforce 570 sli
    ราคาก็ 5170 ถูกกว่าประมาณ 1700 ที่ร้านจะยอมให้เปลี่ยนแต่รอไปเอาของที่พันธุ์ทิพย์มาให้ เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ จะได้เอาเงินส่วนต่างๆไปซื้อ Harddisk ดีกว่า CPU ก็กะเล่น X2 +3800 2.0 Ghz
    เพื่อนๆว่า CPU กับ บอร์ด GA-M57SLI-S4 ที่ผมจะเล่น โอเคไหมครับ สาวก AMD เข้ามาตอบกันได้นะครับ แล้วจะมาคุยใหม่
    หุหุหุ
    ดัน
    ผมใช้ INTEL สงสัยหมดสิทธิ์ตอบแล้ว
    ระวังทำให้คนใช้ INTEL น้อยใจนะครับ ตั้งชื่อกระทู้แบบนี้

OverclockZone Member ZephyrSong's Avatar

http://www.shopping-computer.co.th/m...howpage&pid=85

ลองอ่านดูทดสอบ อยู่ล่างๆครับ

คนจันท์ฮิ 084-620-8484

บอกไม่ถูกครับ ผมก็งงเหมือนกัน Intel E6600 // GA-965P-DS4 // Galaxy GF7900GS // Kingston 2Gb. (1Gb.*2) // Seagate 320Gb. // Enermax EG-465P-VE แต่ใช้ไปใช้มา รู้สึกว่าบ้านๆ ไงก็ไม่รู้ บางทีความแรงอยู่ที่ใจป่าว หรือว่าผมไม่รู้วิธีปรับ Bios ก็ไม่รู้ หรือใครรู้ช่วยบอกทีครับ

คนจันท์ฮิ 084-620-8484

ลืมบอกไป แรมบัส 533 แต่ มีช่างแนะนำให้เปลียนเป็น บัส 800 ไม่รู้ว่าจะแรงขึ้นแบบรู้สึกได้ หรือเสียเงินฟรี?????

OverclockZone Member บีบี้ นะฮะ's Avatar

Quote Originally Posted by โบ้ View Post
    ผมก็ชอบ AMDมาตลอด เเต่ผมไม่เห็นก็ไม่รู้สึกผมหลวมตัวไปใช้ Core duo E6300 ตรงไหนเลย ในความคิดผม ผมว่า Core duo E6300 1.86ยังเล่นเกมได้ดีกว่า AMD Athlon X2 +4200ด้วยซ้ำไป(ต้องขอโทสเพื่อนๆที่ใช่X2 4200ด้วยนะฮะ มันเป็นเเค่ความคิดส่วนตัว ) เเละถ้าเน้นเล่นเกมผมว่าAMD คอเดียว+กาดจอเจ๋งๆหน่อย ก็เล่นเกมได้เหลือหลายเเล้วท่าน หรือว่าX2 3800เเบบที่ท่านคิดก็ได้

ปล.ขอโทสเพื่อนๆที่ใช่AMDด้วยนะฮะ
    ปล.ผมละคนนึงที่น้อยใจฮะ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

สำคัญที่ใช้งานเป็นหลัก นั่นคือหัวใจในการเลือกซื้ออยู่แล้ว ถ้าถามคนที่ผมรู้จักและกำลังจะซื้อคอมใหม่เดี๋ยวนี้ เค้าก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าเลือก Core2 บทสรุปในการตัดสินใจซื้อของพวกเขาเหล่านั้น ถามว่ามาจากไหน

ก็จากบทความทดสอบต่างๆ ที่เค้าอ่านมา เจอมา หรือแม้กระทั่งโฆษณาผ่านตา "เร็วขึ้น ประหยัดขึ้น 40%" ไม่แปลกเลยครับที่จะเลือก intel กัน

ก่อนหน้านี้ตอนที่เลือกซื้อคอมใหม่ ผมก็เล็งไว้เยอะครับ ...แต่ถ้าอยากได้คอมดีๆสักตัว ในงบเท่านี้ ผมเลือก AMD ที่ถูกกว่า(ในตอนนี้) และก็ใช้ร่วมกับงานที่ทำ + เล่นเกมส์ที่ชอบ พอแล้วครับ ตอนนี้ประสิทธิภาพเทียบราคา ผมว่า AMD ยังเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ

แต่ถ้ามีตังหน่อย core2 ที่แพงกว่าในตอนนี้ ดีกว่าแน่ครับ

Bookmarks

Bookmarks