เกือบหลวมตัวไปเป็นสาวก Intel แล้วครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: เกือบหลวมตัวไปเป็นสาวก Intel แล้วครับ

โบ้
    Guest

Default เกือบหลวมตัวไปเป็นสาวก Intel แล้วครับ

พอดีจะเล่น Core 2 duo อ่ะครับ กะเอามาเล่นเกมส์ศึกษาข้อมูลมาก็เยอะว่า AMD เล่นเกมส์ดีกว่า ภาพไหลลื่นกว่า แต่เมื่อวันที่ 18 มค.ดันไปเจอบอร์ด Gigabyte รุ่น GA-965P-DS4 เป็นบอร์ดที่รองรับตั้งแต่ Intel Core duo ยัน Quad core มี sink ไปป์ไลน์ ด้วย งามจับใจ คนขายก็เชียร์ว่ารุ่นนี้สุดยอดรองท๊อปจากรุ่น DQ6 ราคาก็ 6800 งานนี้กะว่าเล่น Intel ก็ Intel วะทั้งที่รู้ว่า CPU Core 2 Duo ก็แพงกว่า AMD X2 แต่ผมทยอยซื้อของเรื่อยๆอ่ะครับ ยังไม่ได้จัดชุดทีเดียวเลย อันไหนซื้อได้ซื้อก่อน ก็เลยไม่ได้คิด พอมาอีกวันดูของอย่างอื่นไปเรื่อยๆ ถามคนขายกี่ร้านก็บอกว่าเล่นเกมส์เอา AMD แทบจะ 9 ใน10 คนเลย เลยเปลี่ยนใจกลับมารัก AMD ที่ตั้งใจว่าจะเล่นทีแรก เลยขอเปลี่ยนบอร์ด เป็น Gigabyte รุ่น GA-M57SLI-S4 socket AM2 chipset nforce 570 sli
    ราคาก็ 5170 ถูกกว่าประมาณ 1700 ที่ร้านจะยอมให้เปลี่ยนแต่รอไปเอาของที่พันธุ์ทิพย์มาให้ เสาร์-อาทิตย์นี้ครับ จะได้เอาเงินส่วนต่างๆไปซื้อ Harddisk ดีกว่า CPU ก็กะเล่น X2 +3800 2.0 Ghz
    เพื่อนๆว่า CPU กับ บอร์ด GA-M57SLI-S4 ที่ผมจะเล่น โอเคไหมครับ สาวก AMD เข้ามาตอบกันได้นะครับ แล้วจะมาคุยใหม่

OverclockZone Member iaung's Avatar

เล่นASU M2N-E น่าจะดีกว่ามั้งครับ 3990.- รุ่นพิมพ์นิยม.....
    **สุดท้ายแล้วแต่ศรัทธาครับ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

เข้าใจว่า คนที่เล่นเกมเลือกAMDเพราะรุ่นราคาประมาณ3000บาทคับ ถ้าเล่นเกมส์จะใช้AMDคุ้มกว่าเยอะ แต่ถ้าทำงานหนักๆอื่นๆราคานี้ก็จะหันไปมองIntel PD
    ส่วนถ้าจะขึ้นไปdual-core X2เป็นทางออกที่ดีเพราะถูกกว่าCore2 และตอนนี้ราคากำลังลงเรื่อยๆ จนมันถูกกว่าถึงหลักพันเลยทีเดียว
    แต่ก็ใช่ว่าX2จะเล่นเกมดีกว่าCore2นะคับ ทุกเรื่องตอนนี้Core2ทิ้งอยู่พอสมควรแม้แต่เกมก็ตาม บวกกับปลายปีที่แล้วX2ไม่ยอมลดราคาเลย คนเลยเทใจไปหาCore2กันซะเยอะ
    แต่ตอนนี้ AMDลดราคา Intelขึ้นราคา คนเลยกลับมาหาAMDกันต่อ เพราะคุ้มกว่า

ลืมเรื่องบอร์ดไปเลย -*-
    ตามข้างบนคับ มีคนตอบก่อนและ
    ส่วนบอร์ดที่SLiได้นี่ไม่รู้ราคาเหมือนกัน
    Last edited by PUSH THE TEMPO; 18 Jan 2007 at 23:09:21.

โบ้
    Guest

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบ เมื่อวันที่ 17 ผมไปถามมาแทบทุกร้านแล้วคับ บอร์ด ASUS M2N-E ไม่มีของสักร้านเลยคับ เหลือเชื่อมาก ถ้ามีจะเป็น M2N32-SLI deluxe ไปเลยอ่ะคับ ไม่อยากได้ SLI เพราะกะติดการ์จอสัก 8800 ตัวเดียวพอจบ แต่เพื่อนว่า บอร์ด Gigabyte GA-M57SLI-S4 chipset nforce 570 sli น่าจะโอเคกับ AMD X2 +3800 ไหมครับ บอร์ดราคา 5170 CPU ก็ 5800 ถูกสุดละ ชอบเล่นเกมส์อ่ะครับ การ์ดเสียงเล็ง X-Fi Platinum การ์ดจอรอ 8800 GTS ลงอีกนิดนึง อีก 1-2 เดือนรอได้คับ ซื้อไปเรื่อยๆทีละอย่างอ่ะ ใครมีอะไรแนะนำบอกกันได้นะครับ

OverclockZone Member smoothcriminal's Avatar

..ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ...แต่ก็ดีใจด้วยนะครับที่ตัดสินใจเลือกได้เสียที
    ..แต่ขอตำหนินิดนะครับ...ทีหลังอย่าจั่วหัวกระทู้แบบนี้เลยครับ...มันจะเป็นการไม่ดี
    บางคนอาจมองว่าสร้างความแตกแยกได้... ..แต่ก็เอาเหอะ...
    ถ้าประกอบเมื่อไรก็...สมัครเมมแล้วค่อยมาคุยกันครับ...ทุกคนคงจะยินดีต้อนรับ(ว่าที่)สาวกคนใหม่ครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ประหยัดเงินไปได้เยอะเลยครับ อิอิ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

จะว่าไปชื่อกระทู้ล่อแหลมจริงๆนั่นล่ะ เหมือนไปด่าintelยังไงอยู่

เรื่องการ์ดจอ รอ8800GTSลดราคาก็ดีเหมือนกัน กลัวอยู่แค่ว่าnvidiaจะออก8900เหมือนกับที่เคยทำในตระกูล7หรือเปล่า คนที่ซื้อ7800มาก่อนแล้วน้ำตาตกเป็นแถบ - -"

ส่วนเรื่องบอร์ด ไม่รู้เช่นเคย เห็นคนในนี้ใช้asusกันเยอะดี ถ้าam2มองไปทางไหนเจอแต่asus
    แล้วที่ว่า ซื้อไปเรื่อยๆทีละอย่างนี่คือ อันไหนยังไม่ซื้อก็เอาของเก่าที่มีอยู่มาใช้แก้ขัดไปก่อน หรืออย่างไรคับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

แหม พูดซะเสียเลย

ผมก็ใช้ทั้ง 2 ค่ายน่ะครับ แต่เครื่องถัดไป คง AMD

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ขอบอกตรงๆ นะครับ ว่า จริงๆ แล้ว ผมอยากให้คุณ เล่น ASUS มากกว่า ครับ

เพราะ ASUS ของทำมาไม่ค่อยจะมีปัญหา แถมประกันพี่เขาก็มีเครดิต กว่า ด้วยครับ อันได้แก่ Dcom Com7 เป็นต้น

ส่วน Gigabyte ผมไม่อยากจะแนะนำเป็นอย่างแรง ครับ เกิดของมีปัญหาขึ้นมา ผมน่ะ ไม่อยากให้คุณไปทะเลาะกับ พนักงานเครมหรอกครับ
    Last edited by XP_armor; 19 Jan 2007 at 09:24:18. Reason: สะกดผิดไวยกรณ์ ภาษาไทย

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ผมสงสัยนิดหนึ่งครับ
    ทยอยซื้อไปทำไม หรือมีอุปกรณ์สำรองอยู่แล้ว สามารถนำมาใช้ก่อน

เช่นมี ram+vga ใช้งานชั่วคราวหรือเปล่า

แต่ถ้าทยอยซื้อไปดองไว้ เพื่อรอ vga ผมว่าน่าเสียดาย ซื้อไปก็เล่นไม่ได้ --" สู้รอซื้อเอาแบบครบประกอบเล่นได้ทีเดียวไม่ดีกว่าเหรอครับ
    เก็บตังค์เผื่อมีลดราคา หรืออุปกรณ์ใหม่

ีคือเกิดความสงสัยนิดหน่อย อิๆ

OverclockZone Member Mci's Avatar

Quote Originally Posted by โบ้ View Post
    ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบ เมื่อวันที่ 17 ผมไปถามมาแทบทุกร้านแล้วคับ บอร์ด ASUS M2N-E ไม่มีของสักร้านเลยคับ เหลือเชื่อมาก ถ้ามีจะเป็น M2N32-SLI deluxe ไปเลยอ่ะคับ ไม่อยากได้ SLI เพราะกะติดการ์จอสัก 8800 ตัวเดียวพอจบ แต่เพื่อนว่า บอร์ด Gigabyte GA-M57SLI-S4 chipset nforce 570 sli น่าจะโอเคกับ AMD X2 +3800 ไหมครับ บอร์ดราคา 5170 CPU ก็ 5800 ถูกสุดละ ชอบเล่นเกมส์อ่ะครับ การ์ดเสียงเล็ง X-Fi Platinum การ์ดจอรอ 8800 GTS ลงอีกนิดนึง อีก 1-2 เดือนรอได้คับ ซื้อไปเรื่อยๆทีละอย่างอ่ะ ใครมีอะไรแนะนำบอกกันได้นะครับ
    M2N-E เห็นเค้าว่าไม่ผลิตแล้วนะครับ ไปอ่าน ๆ ดูในพันธุ์ทิพย์มา -*- ถ้าจะเล่นรุ่นตามที่บอกเอาของ Nforce 570 Sli Asus ดีกว่าครับ ราคา***งกันไม่มาก

OverclockZone Member

ไม่เห็นด้วยกับการทยอยซื้อครับ

ถ้ารอ1-2เดือน ของที่ซื้อเก็บไว้

ราคาอาจจะลงมารวมกันเป็นพันสองพันเลยก็ได้ครับ

หรือถ้าในราคาเดียวกัน อาจจะได้ของใหม่สเปคดีกว่า

ในราคาที่พอๆกันกับตอนที่เราซื้อ

อุปกรณ์คอมไม่ค่อยเห็นตัวไหนที่ซื้อช้ากว่าแล้วแพงกว่า

ยกเว้นแรมกับคนรูที่แหละครับ - -'

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Quote Originally Posted by naiaod View Post
    ไม่เห็นด้วยกับการทยอยซื้อครับ

ถ้ารอ1-2เดือน ของที่ซื้อเก็บไว้

ราคาอาจจะลงมารวมกันเป็นพันสองพันเลยก็ได้ครับ

หรือถ้าในราคาเดียวกัน อาจจะได้ของใหม่สเปคดีกว่า

ในราคาที่พอๆกันกับตอนที่เราซื้อ

อุปกรณ์คอมไม่ค่อยเห็นตัวไหนที่ซื้อช้ากว่าแล้วแพงกว่า

ยกเว้นแรมกับคนรูที่แหละครับ - -'
    เห็นด้วยครับ

ส่วนบอร์ด M2N32-SLI ราคามันแพงกว่าไม่มากนี่ครับ อย่างน้อยก็เผื่ออยากต่อ Sli จะได้ไม่มีปัญหาในภายหลังไงครับ หรือไม่ลองพวก DFI ดูล่ะครับ
    X-Fi ผมว่าถ้าเล่นเกมใช้แค่ XtremeMusic ก็พอแล้วครับ

โบ้
    Guest

ขอบคุณทุกๆความเห้นนะครับ คอมเก่าผม Athlon XP +3000 การ์ดจอ Winfast PX6600TD แรม 256 Mb แรมเครื่อง Kingston ธรรมดา 256*4 การ์ดเสียง Creative Audigy LS Mainboard ASUS A8N-E ทุกอย่างก้ใช้เล่นเกมส์ได้ดีนะครับ แต่ว่าเห่ออยากได้ของใหม่อ่ะ เพื่อนคนไหนสนใจอุปกรณ์ตัวไหนบอกได้นะครับ จะปล่อยให้ แต่คนขายที่ร้านบอกว่า ของที่ราคาไม่ค่อยขึ้นลงก็มี แรมกับ พาวเวอร์ซัพพลาย เพื่อนๆเห้นด้วยไหมครับ งั้นเก็บเงินซื้อทีเดียวดีกว่าอีกสัก 2 เดือน
    ค่อยซื้อ

ปังปอนด์
    Guest

อย่าอวดฉลาดนักเลย

เล่น Intel น่ะดีแล้ว ส้นตีน อย่าโง่

เล่น AMD ควาย เท่านั้นที่เล่นกัน เพราะไม่มีความรู้และไร้เหตุผล

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by ปังปอนด์ View Post

เล่น Intel น่ะดีแล้ว ส้นตีน อย่าโง่

เล่น AMD ควาย เท่านั้นที่เล่นกัน เพราะไม่มีความรู้และไร้เหตุผล
    ถ้าใช้Intelแล้วนิสัยเป็นอย่างน้องปอนด์ พี่คงไม่ใช่มันดีกว่าเดี๋ยวจะปากหมาเหมือนน้อง

กะว่าจะทิ้งIntelซะหน่อย ไม่ทิ้งดีกว่าเสียดายอะซื้อIntelมาแพงไปหน่อย
    Last edited by หัวโบราณ; 21 Jan 2007 at 17:51:46.

OverclockZone Member Apest's Avatar

Quote Originally Posted by ปังปอนด์

ผมว่าคุณอย่าใช้เลยดีกว่า ใช้แล้วเป็นแบบเนี่ย เสียหาย

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

Quote Originally Posted by ปังปอนด์ View Post

ผมว่าคุณไปอยู๋ ชมรมเกรียนเทพ เหอะ พ่อขาย Intel เหรอคับหรือขายไม่ดีเท่า AMD แล้วมาบ่น

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

เอามันไปเก็บทีดิ๊ มาป่วนได้ทุกเวลาเลย

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

มาต่อกันต่อเถอะ สนุกที่ด่ามัน

................ ผมว่าคุณมีสามัญนึกคิดน้อยกว่าคนที่มีสมองซีกเดียวซะอีกนะครับเนี่ย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks