overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ใครทที่เก่งโปรแกรม visual basic 0.6 รบกวนช่วยผมหน่อยครับ ด่วนมากๆ

OverclockZone Member

Default ใครทที่เก่งโปรแกรม visual basic 0.6 รบกวนช่วยผมหน่อยครับ ด่วนมากๆ

เกี่ยวกับการใช้โปรแกรม visual basic 0.6 อยากจะให้เพื่อนๆช่วยเขียน โค๊ดให้หน่อยได้ไหม่ครับ
    ว่าสามารถใช้คำสั่งอะไรได้บ้าง ส่งพรุ่งนี้น่ะครับ

1.ให้นักศึกษาเขียนโปรแกรมเพื่อสร้างฟังก์ชั่นในการคำนวณเลขยกกำลัง โดยการส่ง Argument เป็นเลขฐานและ เลขยกกำลังไปให้ฟังก์ชั่นเช่น Power(i,j) คือการคำนวนเลขจำนวน i ยกกำลัง j

2.ให้เขียนโปรแกรม Lucky Number โดยทำการสุ่มเลขจำนวนเต็มมา 1 จำนวน ให้มีค่าอยูระหว่าง 1-10 จากนั้นให้ผู้ใช้ใส่ตัวเลขทาง TextBox เพื่อให้ทายว่าเลขที่สุ่มเป็นจำนวนเท่าใด หากตอบผิด โปรแกรมจะต้องบอกว่าตัวเลขที่รับเข้ามามีค่ามากกว่า หรือ น้อยกว่าค่าที่สุ่มไว้ แล้วให้ผู้ใช้ใส่ข้อมูลจนกระทั่งได้ตัวเลขเท่ากัน ทั้งนี้ กำหนดให้แจ้งผู้ใช้ทราบด้วย Message Box

3.จงเขียนโปรแกรมเพื่อรับค่าข้อมูลเป็นวินาที แล้วนำมาแสดงผลเป็น ชั่วโมง:นาที:วินาที
    เช่น ป้อง 6590 วินาที
    แสดงผล 1 : 48 : 50

4. จงเขียนโปรแกรมและประกาศตัวแปรแบบแถวลำดับ(Array)เพื่อรับค่าข้อมูล ชื่อ-นามสกุล และเงินเดือนของครู จำนวน 300 คน แล้วแสดงผมรวมเงินที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือน รวม 1 ปี

5. ให้นักศึกษาเขียนโปรแกรมเพื่อสร้างฟังก์ชั่นการคำนวนหาเลขอนุกรม 2 ฟังก็ชั่นคือหาผลรวมของเลขคี่และเลขคู่ ดังตัวอย่างข้างล่างนี้
    Total_odd(x,y) คือหาผลรวมของเลขคี่ตั้งแต่ X ถึง Y
    Total_even(x,y) คือหาผลรวมของเลขคู่ตั้งแต่ x ถึง y

เขียนโค๊ดมาน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านทั้งหลายที่ใจดีช่วยผม ผมจะไม่มีวันลืมพระคุณอันสูงส่งของท่านเลยครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

0.6 แน่เหรอคับ - -' ไม่ใช่ 6.0 เหรอ??

ผมมีแต่อัลกอริทึ่มบางอันให้นะ ไปเขียนและศึกษาเอาเองคับ

1. กำหนดค่าที่จะคืนกลับจากฟังชั่นให้เท่ากับ 1 จากนั้น วนลูปจำนวน 'ยกกำลัง' ในแต่ละลูปให้เปลี่ยนค่าที่จะคืนกลับจากฟังช่น (อันที่กำหนดให้เป็น 1 ตอนแรก) เป็น ค่าที่จะคืนกลับจากฟังชั่น คุณด้วย เลขฐาน เสร็จแล้วก็คืนค่ากลับไป

2. rand ตัวเลข 1 - 10 -> รับ input จาก user > ตรวจสอบว่าตัวเลขที่ input มาตรงกับตัวเลขที่ rand หรือไม่ -> .... ไม่ยากเลยคับ ลองตั้งใจคิดดู - -'
    3. อันนี้ถ้ารู้ว่า 1 นาทีมีกี่วิ 1 ชั่วโมงมีกี่วิ ก็ไม่ยากแล้วคับ
    4. พอเก็บข้อมูลครบ 300 คนแล้ว ทำลูปขึ้นมา 300 ลูป ไล่ให้ครบ 300 คน แต่ละคนนำเงินเดือนมาคุณด้วย 12 แล้วเก็บผลลัพธ์ที่ได้ไว้ใน Array เสร็จแล้วทำลูปขึ้นมาอีกหนึ่งลูป วนจนกว่า Array ที่เก็บผลลัพธ์เมื่อกี้จะหมด ทุกลูปให้เอาค่าใน Array แต่ละ element มาบวกใส่ตัวแปรผลลัพธ์สุดท้าย นั่นคือคำตอบ

5. ขี้เกียจพิมพ์ละ รอท่านข้างล่างแล้วกัน แต่ลองพยายามคิดเองดูคับ

ทำไมถึงไม่เขียนให้หมดเลย? ถ้าให้คนอื่นเขียนให้ จบไปจะเขียนโปรแกรมอะไรเป็นคับ - -' จะยืนด้วยขาตัวเองได้เหรอ swt

ปล. เอา C/C++/Perl ไปแทนแล้วกัน - -' แปลงได้แปลงเอา
    Code:
    unsigned long RaiseBaseToPower(unsigned long dwBase, unsigned long dwExponent)
    {
    	unsigned long dwRet = 1, i;
    	for (i = 0; i < dwExponent; i++)
    		dwRet = dwRet * dwBase;

return dwRet;
    }
    Code:
    my $num = int(rand(10)) + 1;

while (1) {
    	my $input = <STDIN>;
    	chomp($input);
    	$input = int($input);

if ($num == $input) {
    		print "คุณตอบถูก!";
    		last;
    	} elsif ($num > $input) {
    		print "ค่าที่คุณใส่เข้ามาน้อยกว่า";
    	} else {
    		print "ค่าที่คุณใส่เข้ามามากกว่า";
    	}
    }
    Code:
    my %result;
    my $sec = <STDIN>;
    chomp($sec);
    $sec = int($sec);

my $origsec = $sec;

$result{hour} = int($sec / 3600);
    $sec %= 3600;
    $result{min} = int($sec / 60);
    $result{sec} = $sec % 60;

print "$origsec Sec. is $result{hour} Hour $result{min} Minute and $result{sec} Second.";
    Last edited by championrpg; 15 Sep 2008 at 14:57:27.

Quote Originally Posted by championrpg View Post
    0.6 แน่เหรอคับ - -' ไม่ใช่ 6.0 เหรอ??

ผมมีแต่อัลกอริทึ่มบางอันให้นะ ไปเขียนและศึกษาเอาเองคับ

1. กำหนดค่าที่จะคืนกลับจากฟังชั่นให้เท่ากับ 1 จากนั้น วนลูปจำนวน 'ยกกำลัง' ในแต่ละลูปให้เปลี่ยนค่าที่จะคืนกลับจากฟังช่น (อันที่กำหนดให้เป็น 1 ตอนแรก) เป็น ค่าที่จะคืนกลับจากฟังชั่น คุณด้วย เลขฐาน เสร็จแล้วก็คืนค่ากลับไป

2. rand ตัวเลข 1 - 10 -> รับ input จาก user > ตรวจสอบว่าตัวเลขที่ input มาตรงกับตัวเลขที่ rand หรือไม่ -> .... ไม่ยากเลยคับ ลองตั้งใจคิดดู - -'
    3. อันนี้ถ้ารู้ว่า 1 นาทีมีกี่วิ 1 ชั่วโมงมีกี่วิ ก็ไม่ยากแล้วคับ
    4. พอเก็บข้อมูลครบ 300 คนแล้ว ทำลูปขึ้นมา 300 ลูป ไล่ให้ครบ 300 คน แต่ละคนนำเงินเดือนมาคุณด้วย 12 แล้วเก็บผลลัพธ์ที่ได้ไว้ใน Array เสร็จแล้วทำลูปขึ้นมาอีกหนึ่งลูป วนจนกว่า Array ที่เก็บผลลัพธ์เมื่อกี้จะหมด ทุกลูปให้เอาค่าใน Array แต่ละ element มาบวกใส่ตัวแปรผลลัพธ์สุดท้าย นั่นคือคำตอบ

5. ขี้เกียจพิมพ์ละ รอท่านข้างล่างแล้วกัน แต่ลองพยายามคิดเองดูคับ

ทำไมถึงไม่เขียนให้หมดเลย? ถ้าให้คนอื่นเขียนให้ จบไปจะเขียนโปรแกรมอะไรเป็นคับ - -' จะยืนด้วยขาตัวเองได้เหรอ swt

ปล. เอา C/C++/Perl ไปแทนแล้วกัน - -' แปลงได้แปลงเอา
    Code:
    unsigned long RaiseBaseToPower(unsigned long dwBase, unsigned long dwExponent)
    {
    	unsigned long dwRet = 1, i;
    	for (i = 0; i < dwExponent; i++)
    		dwRet = dwRet * dwBase;

return dwRet;
    }
    Code:
    my $num = int(rand(10)) + 1;

while (1) {
    	my $input = <STDIN>;
    	chomp($input);
    	$input = int($input);

if ($num == $input) {
    		print "คุณตอบถูก!";
    		last;
    	} elsif ($num > $input) {
    		print "ค่าที่คุณใส่เข้ามาน้อยกว่า";
    	} else {
    		print "ค่าที่คุณใส่เข้ามามากกว่า";
    	}
    }
    Code:
    my %result;
    my $sec = <STDIN>;
    chomp($sec);
    $sec = int($sec);

my $origsec = $sec;

$result{hour} = int($sec / 3600);
    $sec %= 3600;
    $result{min} = int($sec / 60);
    $result{sec} = $sec % 60;

print "$origsec Sec. is $result{hour} Hour $result{min} Minute and $result{sec} Second.";
    คือพึ่งรู้จักกับโปรแกรมนี้ครับ พึ่งเรียนได้ 4 อาทิตย์ครับ อาทิตละ 3 ชัวโมง จะให้เก่งแบบเทพคงจะไม่ได้หลอก พูดซะหมดกำลังใจที่จะอยู่บนโลกต่อไปเลย

แต่ก็ขอบคุณที่ขอบคุณที่มาชี้แนะและให้คำแนะนำครับ

OverclockZone Member WebSociety's Avatar

Code:
    2.ให้เขียนโปรแกรม Lucky Number โดยทำการสุ่มเลขจำนวนเต็มมา 1 จำนวน ให้มีค่าอยูระหว่าง 1-10 จากนั้นให้ผู้ใช้ใส่ตัวเลขทาง TextBox เพื่อให้ทายว่าเลขที่สุ่มเป็นจำนวนเท่าใด หากตอบผิด โปรแกรมจะต้องบอกว่าตัวเลขที่รับเข้ามามีค่ามากกว่า หรือ น้อยกว่าค่าที่สุ่มไว้ แล้วให้ผู้ใช้ใส่ข้อมูลจนกระทั่งได้ตัวเลขเท่ากัน ทั้งนี้ กำหนดให้แจ้งผู้ใช้ทราบด้วย Message Box
    ก็ใช้ฟังก์ชันแรนดอมตัวเลขไว้ เก็บค่าไว้ในตัวแปร
    สร้าง textbox รับค่าจาผู้ใช้ แล้วเอาไปเช็คด้วย
    if ตัวแปรแรนดอมที่เก็บไว้ = text1.text then ถูกต้องนะครับ
    else จะทำไรก็แล้วแต่อ่อให้บอกว่ามากกว่าหรือน้อยกว่า ก็เช็คซ้ำไปเลย
    endif

ลองดูผมก็ตอบมั่วๆ

OverclockZone Member aloneindead's Avatar

โอ้โห เล่นถามกานงี้เลย

ฮ่า เด๋วเอามัง งานท่วม ไม่ทาม เอา เวลามาเกมหมด คิคิ เลวจังเรา !!!

OverclockZone Member championrpg's Avatar

Quote Originally Posted by AUTOSEX View Post
    คือพึ่งรู้จักกับโปรแกรมนี้ครับ พึ่งเรียนได้ 4 อาทิตย์ครับ อาทิตละ 3 ชัวโมง จะให้เก่งแบบเทพคงจะไม่ได้หลอก พูดซะหมดกำลังใจที่จะอยู่บนโลกต่อไปเลย

แต่ก็ขอบคุณที่ขอบคุณที่มาชี้แนะและให้คำแนะนำครับ
    ขนาดนั้นเชียว ขอโทษด้วยแล้วกันคับ ลองๆใช้วิธีคิดแบบนี้ดูคับ วาดขั้นตอนการทำงานขึ้นมาในหัวก่อน แล้วลงมือทำ ถ้าเราไม่รู้ว่าสิ่งที่เราจะทำต้องเขียนยังไง ลองหาใน google หรือเปิดหนังสือดูคับ อย่าง ถ้าเราไม่รู้ว่าจะสร้าง MessageBox ยังไง ก็ลองใส่ใน google ว่า messagebox VB หรือเปิดหนังสือดูส่วนสารบัญว่ามันมีวิธีสอนการสร้าง MessageBox รึเปล่า

Bookmarks

Bookmarks