Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา การต่อ และเทสเสียงลำโพง T7900กับ X-FI ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา การต่อ และเทสเสียงลำโพง T7900กับ X-FI ครับ

นี้คือรูปแบบ การต่อของผม ทีอ่านตามคู่มือครับ
    ที่มีปัญหาก็คือเทสเสียง SR แล้วเสียงไม่ออกลำโพง SR แต่กลับไปออกที SUB แทน
    แต่พอไปเทสอีกข้าง SL เสียงกลับออก ทั้ง SR และ SL

ต่อสายสลับกันป่ะคับ
    ผมจำไม่ได้ว่าสายสีไรมันแชนแนลไหนมั่ง
    เด๋วผมดูให้คับ

Comment

กดเทสเสียง SR แต่ ไปดังที่ SUB

Comment

แต่ไปกด SL กับดัง ทั้ง2 ข้าง ครับ งงล่ะทีนี้

Comment

อ่า ดูมาแล่วน่าจะเป็นสายสีดำ สลับกะสาย สีส้ม อ่ะคับ
          ที่ซาวการ์ดนะคับ

Comment

ดังรูป กดเทสเสียง ตรง RR เสียงมาดัง SR
            กดเทสเสียง ตรง RL เสียงมาดัง SL
            กดเทสเสียง ตรง SL เสียงมาดัง RR และ RL ทั้ง2ข้าง

กด SR เสียงไปออก ที SUB แทน

ปล. ว่างลำโพงตามรูปใน คู่มือครับ ไม่รู้ว่างถูกใหมช่วยดูให้ทีครับ

X-FI ใช้ของ มิวสิก
            Last edited by Pragob; 19 Jan 2007, 01:41:31.

Comment

ส่วน R L C ปกติครับ

ตามท่าน space ผมดูแล้ว สายต่อ ถูกสีครับ มันจะมีสีบอกอยู่ด้านหลัง ดูแล้ว ต่อถูกสีครับ

Comment

ผมว่า ต่อ สาย จาก เซอร์ราว ไปยัง ซัฟ สายอาจผิด นะครับ หรือ ผิดรูได้ นะ เช็ค ใหม่นะครับ อาจผิจก็ได้ งับ ถ้าถูกก็มาเช็ค ที่ ซอฟ แวร์ อีกที งับ ผมก็ใช้ x-fi งับ กับ 5.1 เสียงไม่มีปัญหา ครับ แต่ 7.1 นี่ ลองถาม คุณ mooh ดูนะครับ เขาใช้ 7.1 อยู่ งับ ยังไงก็ลองดูสาย จากเซอร์ ราวไปยัง ซับก่อน งับ

Comment

อ่า ถ้าแน่ใจว่าต่อสายตรง sound card กะ ตัว sub ถูกสีแล้ว
                  ลองเข้าไปที่ console ของ X-fi กด default แล้ว ลองใหม่อีกทีอ่ะคับ
                  ผมเคยใช้T7900 กะ X-fi อยู่ ก้อ ไม่มีปัญหา นะคับ

Comment

แต่ X-fi นี่รุสึก ตรงสี มันจะต้องเอาสติ๊กเกอร์ไปแปะเองนะคับ ถ้าไงลองเช็กดูอีกทีละกันคับ
                    ถ้ามองจากข้่างหลัง ขวา ไปซ้าย จะเป็น เขียว ดำ ส้ม อ่ะคับ

Comment

...

ลองดู เดอ

Comment

Originally posted by space2 View Post
                        อ่า ถ้าแน่ใจว่าต่อสายตรง sound card กะ ตัว sub ถูกสีแล้ว
                        ลองเข้าไปที่ console ของ X-fi กด default แล้ว ลองใหม่อีกทีอ่ะคับ
                        ผมเคยใช้T7900 กะ X-fi อยู่ ก้อ ไม่มีปัญหา นะคับ
                        ทำตามทีท่านบอกแล้วครับ เป็นเหมือนเดิม ทำไงดีเนี้ย คุณ mooh มาช่วยทีครับ ท่ามันผิดปกติจริงจะได้เอาไปเปลี่ยน ผมล่ะงง

Comment

Originally posted by cartoonmeww View Post
                          ลองดู เดอ
                          ครับดูแล้วครับ เหมือนกันเลย แล้วก็สายเข้า SUB 4 เส้นก็ตรงสีครับ มันไม่น่าจะเน่าขนานนั้น

Comment

ใส่แล้วกดแน่นป่าวหว่า แล้วลองเลือก เป็น 5.1 ดูแล้วเป็นยังไง ลองเทสมาให้ดุหน่อย ลองใส่แจ็คแบบไม่สูดดูสิ ว่าเป็นยังไง ลองๆดูก่อง อิจฉา คนมี เสียงดีๆไว้ฟังจิงๆ

Comment

...

ลองดูใหม่ งับ ไป ที่ เซตแบบในรูป อะ แล้วดซต เป็น 7.1 แล้วจะได้ลำโพงตามแบบด้าน ที่2ที่ผมเขียนไว้นะ กดที่ลำโพงได้เลยครับ ว่า มันแยก แชนแนล ป่าว ถ้าแยกก็โชคดีในระดับนึง แล้วก็ลองไปที่ THX ครับ เซ็ต bass ครับ ลองดูโลด x-fi มีบัคนะครับไง ก็ ลองไปดูในเว็บ creative นะครับ

Comment

Working...
                              X