Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 บน lp dk p35 อยากไปไกลๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 บน lp dk p35 อยากไปไกลๆ

ตอนนี้ผมใช้ E8400 บน lp dk p35 ที่ 4.25 8.5*500 รัน othos ผ่านที่ 1 ชม แต่เวลาเล่นจริงจะมีอาการค้างบ้าง เวลาเล่นเกมมีเด้งออกบ้าง ท่านไหนใช้ บอดเดียวกับผมรบกวนชี้แนะด้วยครับ อยากวิธีเซ็ตไฟใน bios ครับ

ดันไป
    แรงมากมาย

Comment

ไม่รู้ว่าเวลาขึ้น 500 แล้วมันจะต้องเซ็ตอาไรใน bios เพิ่มบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ ไฟ cpu 1.52 ram 2.3 (4pk gskill) nb 1.57 vtt กับ pll ปรับสุดครับตามเวป vmod

นอกนั้นเดิมๆครับ ชี้แนะด้วยครับ

Comment

Originally posted by Durdar View Post
        ไม่รู้ว่าเวลาขึ้น 500 แล้วมันจะต้องเซ็ตอาไรใน bios เพิ่มบ้างครับ

ตอนนี้ใช้ ไฟ cpu 1.52 ram 2.3 (4pk gskill) nb 1.57 vtt กับ pll ปรับสุดครับตามเวป vmod

นอกนั้นเดิมๆครับ ชี้แนะด้วยครับ
        ปรับน่ากลัวจังครับ

แรม gskill ตัวนี้นี่ powerchip ใช่ไหมครับ
        d9 2.3 เนี่ยยังอันตราย powerchip 2.3 โคดหวาดเสียว

vCORE 1.52 เนี่ย fullload เกิน 70 ไหม ถ้าเกินอาจเป็นได้ที่ไม่เสถียรเพราะถูกความร้อนเล่นงานเอา

ผมว่าต้องค่อยๆ เทส ค่อยๆ ลดไฟลงมานะครับ

ของผม e8400 8.5x500 วิ่งบน lp lt p35
        vCORE 1.32, vFSB 1.1, vNB 1.3, vPLL 1.55

Comment

ไฟแรม ตัวนี้ควรเอาเท่าไหร่ดีครับ

Comment

Originally posted by Durdar View Post
            ไฟแรม ตัวนี้ควรเอาเท่าไหร่ดีครับ
            powerchip ไม่น่าเกิน 2.0-2.1 นะครับ

ตอบที่นี่แทนนะครับ

ถ้าเป็นวิธีผมจะหา vCORE ที่เสถียรก่อนนะครับ
            vCORE 1.35, vNB 1.35, vPLL 1.55, vFSB 1.3
            ปรับแรม 1:1 1000 cl 5-5-5-15 แรม spec อะไรหว่า

8.5x500 run prime small fft 1 ชม. ถ้าผ่านลดไฟลง 1 step
            run prime small fft ต่อ อีก 1 ชม. ถ้าผ่านลดไฟลงอีก เราจะหา vCORE ที่น้อยที่สุดที่ 8.5x500 ก่อนเพื่อเป็น ref ในขั้นต่อๆไป ระหว่างนี้สังเกตอุณหภูมิอย่าให้เกิน 70 c นะครับ

เสร็จแล้วค่อยมาเล่นกับแรม เช่น ลด cl, ปรับ divider ลองดูก่อน

oc ไม่มี magic number นะครับ cpu, m/b ต่อให้เหมือนกันรุ่นเดียวกันก็ oc ไม่เท่ากัน
            เพราะฉะนั้นต้องลองหาเองครับ โชคดี

Comment

Working...
            X