overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ขอคำแนะนำหน่อยคับ

OverclockZone Member otoko's Avatar

Default ขอคำแนะนำหน่อยคับ

สเป็คเครื่องผมคือ
    cpu amd athlon 3500+
    ram 2g
    mb asus m2n sli delux
    hdd 80g, 320g
    vga asus 7600 gt
    sound x-fi fatallity fps+front
    dvd*2
    psu delux 420 w
    จอ lcd ซัมซุง 22"
    ผมอยากถามดังนี้
    1.ตอนนี้การ์ดจอผมเสียคับเปิดเครื่องไม่มีภาพ ลองเอาไปใส่เครื่องของเพื่อนก็อาการเดียวกันสรุปว่าเสีย จะเอาไปส่งซ่อมที่ไหนคับซื้อที่ร้าน บิซิเทค หรือต้องเอาไปส่งที่ร้านนี้ และต้องมีเอกสารไรไม๊คับ(เพราะไม่มีไรเลยนอกจากติ๊กเกอรับปะกันที่แปะบนการ์ด)

2.เครื่องมันมีอาการค้าง(เป็นก่อนการ์ดจอจะเสีย) แบบว่าเปิดเวบ เล่นเอ็มอยู่หรือทำงานบนหน้าจอในบางครั้งก็ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลยเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ มันจะมีเสียงดัง ตึ๊งๆๆๆๆๆๆ แล้วจะเปิดหน้าเวบหรือโปรแกรมอะไรใหม่ไม่ได้เลย(แต่ที่เปิดอยู่ก่อนยังพอคลิ๊กได้) จนกว่าเราจะปิดหน้าต่างการทำงานสักอันนึงมันถึงจะเงียบและก็เปิดหน้าต่างได้อัน ปิดอันเปิดได้อัน อย่างงี้ (แต่เวลาเล่นเกมไม่มีอาการค้าง) อยากถามว่ามันเสียที่ตงไหนจะได้เปลี่ยนถูก (ลงวินโดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม)

3.เครื่องของผมควรจะอัพอะไรดี ผมคิดไว้ว่าจะเปลี่ยนซีพียูเป็นx2 5200+ราคา2700เพาะวันนี้ไปดูที่พนทิพมาแพงกว่าx2 5000+ ไม่กี่ร้อย การ์ดจอตอนแรกเล็ง4850กับ9800 เะป+ ไว้แต่มาเจอECS 8800gt Accelero ในกะทู้หรือ 4670 เลยเกิดความลังเลคับ อยากได้ที่ประหยัดงบที่สุดคุ้มที่สุดคับช่วยแนะนำที ส่วนมากผมก็เล่นเกมออฟไลโหดๆ(ไม่เล่นออนไลกลัวติดเหมือนเมื่อก่อน) และดูหนังคับ

4.จะเปลี่ยนpsuเป็นขนาดไหนดีและของอะไรดี ที่ถูกที่สุดอะคับถึงจะพอกะสเป็คที่จะอัพ(ผมไม่โอเวอคล็อกนะคับทำไม่เป็น)
    หรือท่านใดมีความเห็นว่าน่าจะเปลี่ยนอย่างอื่นด้วยแนะนำผมทีเอาแบบที่ประหยัดงบที่สุด เพราะผมไม่รู้งบประมานของผมคับแต่ psuกับvga ไม่อยากให้เกิน 8000 คับ เพราะ cpu รู้แน่แล้วว่าจะเอาอะไรแต่ให้ถูกที่สุดอยู่ในช่วงที่ผมดูๆไว้อะคับ และร้านไหนรับผ่อนทาง อิออน เฟิชช้อย เซ็ทเทเลม บ้างคับ เพราะผมจะซื้อเงินผ่อน(มนุษเงินเดือน) ขอบคุนคับที่กรุนาให้คำแนะนำคับ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

1. ไม่ต้องใช้หลักฐานอื่น สติ้กเกอร์ของที่ไหน ก็เอาไปเคลมร้านนั้นได้เลยครับ

2. ไม่แน่ใจ แต่คิดว่าคงเป็นที่ซอฟต์แวร์ตัวใดตัวหนึ่ง น่าจะลองหาวินโดว์แผ่นอื่นมาลงครับ

3. ดีครับ X2 5200 + ECS 8800GT + PSU RaidMax 530 Watt รวมแล้วเกือบๆ แปดพันพอดี

4. ถ้าเอาแบบบ้านไกล้และไม่รีบร้อน ทยอยซื้อทีละชิ้นก็ได้ครับ ไม่ต้องจ่ายดอกแถมราคาของก็ลงด้วย
    * แต่อย่าลืมว่า PSU ต้องซื้อก่อนการ์ดจอนะครับ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

cpu เก่าขายผมนะครับ

ผมอยากได้

การ์ดจอ ลองถ่ายรูปด้านหน้า ด้านหลังมาดู ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมตอบข้อ3 นะครับ จากเมนบอร์ดที่ใช้อยู่ ไม่เป็น2รองไครในบรรดา AM2
    ผมแนะนำแค่ 4600+หรือ 4800+ ไม่เกิน 2200 บาท แล้ว OC 3.0 ชิวๆครับชุดแบบนี้ไม่ต้องลงทุนซื้อ CPu ราคาสูงๆ จากนั้นก้ VGA ตามชอบ ครับ

OverclockZone Member otoko's Avatar

ขอบคุนสำหรับทุกคำแนะนำคับ
    ตอบคุน estrellas
    ไม่เกินแปดพันนี่ผมให้การ์ดจอกับเพาเวอคับ ซีพียูมีงบต่างหาก การ์ดจอของECS 8800GT ผมไปหาดูแล้วไม่มีเลยซักร้านคับ ผมเลยว่าจะเอา hisHD4850 512MB IceQ4 PSU RaidMax 530 Watt จะไหวไม๊กับสเป็คเครื่องผม ผมรีบใช้การ์ดจอคับเพราะอันเก่าเสียจะซื้อใหม่(อันเก่าซ่อมแล้วจะให้น้องไปทำ sli กะเครื่องที่บ้าน)มาเล่นเกมฟาคราย2 กับเดียโบล3 พอดี เลยต้องเปลี่ยนการ์ดจอกับเพาเวอทันที เลยต้องการร้านที่รับบัตรเงินผ่อนของอะไรก็ได้คับผมมีเกือบทุกยี่ห้อผมไม่มีเงินสดหรอกคับเป็นมนุษเงินเดือน(จน)แนะนำทีคับ

ตอบคุนโอชิน....ใจบาป
    ซีพียูผมจะขายได้ประมานเท่าไรคับมีกล่องมีติ๊กเกอหมดคับประกันไปดูก่อนคับซื้อมาเกือย2ปีแระ

ตอบคุนwikorn
    ผมโอเวอคล็อกไม่เป็นคับ ขอบคุนคับ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

ลองไปร้าน big it ดูนะครับ

ซีพียู ก็ประมาณ 700-800 ครับ

ขายผมมั้ย 700 ค้าบบบบบบบบบ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ลองเปลี่ยนVGAกับPSUก่อนดีกว่าครับแล้วลองเล่นเกมส์ดูก่อน เพราะจริงๆแล้ว3500+ก็เหลือแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks