Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดีคอมเคลม hdd seagate ได้ของวนซ่อมจริงรึครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดีคอมเคลม hdd seagate ได้ของวนซ่อมจริงรึครับ?

ไปโพสในพันทิบพอชี้แจงแม่มลบซะงั้น ถามในนี้ดีกว่า

1. ของวนซ่อมคือ ของส่งที่บ seagate ไปเช็คแล้วตีกลับมาใหม่รึว่า ดีคอมเอาของที่ลูกค้าเคลมมาเทสแล้วให้ใช้ใหม่
    2. เป็นอย่างงี้กับทุกสาขาของดีคอมรึไม่ไม่ว่าจะต่างจังหวัด ในพันทิบรึบริษัทใหญ่
    3. แล้วเป็น hdd ทุกรุ่นไหม

ใครไปเคลมมาได้ความว่างัยช่วยบอกด้วย

เมื่อก่อนผมเคยเจอวนซ่อมครับ แต่หลังๆ มา 40Gb 80Gb เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ยังไม่เคยเจอของวนซ่อม ส่วนรุ่นอื่นๆ รอเพื่อนสมาชิกมาตอบครับ

Comment

Originally posted by oatja View Post
      ไปโพสในพันทิบพอชี้แจงแม่มลบซะงั้น ถามในนี้ดีกว่า

1. ของวนซ่อมคือ ของส่งที่บ seagate ไปเช็คแล้วตีกลับมาใหม่รึว่า ดีคอมเอาของที่ลูกค้าเคลมมาเทสแล้วให้ใช้ใหม่
      2. เป็นอย่างงี้กับทุกสาขาของดีคอมรึไม่ไม่ว่าจะต่างจังหวัด ในพันทิบรึบริษัทใหญ่
      3. แล้วเป็น hdd ทุกรุ่นไหม

ใครไปเคลมมาได้ความว่างัยช่วยบอกด้วย
      1.ใช่ครับ
      2.ใช่อีกแล้ว
      3.และก็ใช่

หุหุหุ มั่ง

Comment

ผมว่าคงไม่ทุกสาขาหรอกครับบบ

Comment

Originally posted by slwxp View Post
          เมื่อก่อนผมเคยเจอวนซ่อมครับ แต่หลังๆ มา 40Gb 80Gb เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ยังไม่เคยเจอของวนซ่อม ส่วนรุ่นอื่นๆ รอเพื่อนสมาชิกมาตอบครับ
          เมื่อก่อนที่ว่า นานสักเท่าไหร่ครับ?

ปล ย้ายซะละคนในนี้ตอบน้อยด้วยฮ่วย-.-

Comment

ตอนนี้มีแต่ประกันของ Synnex เท่านั้นครับที่ได้ของใหม่มือ1 ขอให้รักษาความดีนี้ไว้นะครับ synnex

Comment

ถ้าของมือ1ที่กันไว้เคลมมันหมด ก็ต้องได้ของวนซ้อมอยู่แล้วครับเรื่องปกติของทุกๆที่ แม้แตsynnexก็เหอะถ้าของมือ1ที่กันไว้เคลมมันหมดก็ต้องได้ของวนซ้อมเหมือนกันครับ ของเก่าที่เอาไปเคลมเขาก็ต้องเอาไปซ้อมแล้วกับมาสำรองเคลม คงไม่เอาไปทิ้งหรอกครับ ซ้อมแล้วเอามาขายใหม่ก็ไม่ได้ และบางรุ่นเลิกผลิตไปแล้วแต่ประกันล่อซะ5ปีแล้วจะเอาของใหม่ที่ไหนมาให้เคลมครับ

แล้วผมว่าการได้ของวนซ้อมมันไม่น่ารังเกียจหรอกครับ ดีกว่าเคลมไม่ได้ หรือมองดูยี่ห้ออื่นที่ทนๆไม่ต้องเคลมบ่อยๆดีกว่าไหมครับ ผมเห็นเคลมกันจังเลยSeagateเนี่ย วันๆนึงDcomมันรับเคลมมแต่HDDซะเป็นส่วนใหญ่คนเอามาเคลมกันแน่นศูนย์เกือบทุกวัน แล้วทั่วไทยมีตั้งกี่ศูนย์ เคลมกันเข้าไปเสียกันเข้าไป ไม่คิดจะปรับปรุงสินค้าให้มันทนทาน

Comment

hdd เสียอยู่พอดีจะได้เอาไปซ่อมละ อิอิ

Comment

1. เอาไปซ่อม เทสต์ให้ได้ตามเสป๊ก แล้วเอามาให้เคลมครับ (ใครได้ของเน่าๆก็ซวยไป ให้เอาเคาะๆ แล้วไปเคลมอีกที)
                  2. สาขาตจว คงต้องส่งเข้ากรุงมั้งครับ สาขาในกรุงของซ่อมทั้งหมด
                  3. รุ่น user ทั่วไปเป็นแบบนี้ทุกรุ่นครับ รุ่น แพงๆหรูๆ ม่ายรู้ครับ

ส่วน Synnex ผมเอา 80GB ไปเคลม ก็ได้ตัวใหม่แกะซองมานะครับ
                  ผมโทรไปถามฝ่าย Service เค้าบอกว่า มีแต่นโยบายเปลี่ยนตัวใหม่ถ้ามีของ ถ้าไม่มีของคงต้องรอ แต่ส่วนมากจะมีของตลอดครับ

สมัยก่อน ซื้อของต้อง Dcom เดี๋ยวนี้ ซื้อของ ถ้า Dcom ผมบอกคนขาย ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
                  ทุกอย่างมันวนซ่อมหมด บอร์ด การ์ดจอ เอาสายไฟบัดกรี มาเดินแทนลายปริ๊นท์ก็มี

วันนั้นไปเคลม HD ที่ Synnex เห็นคนเอา DVD Writer มาเคลม เหมือนจะได้ของใหม่แกะกล่อง (ไม่แน่ใจนะครับ) เสียอย่างเดียว ถ้าไปเคลมวันจันทร์ รอนานแน่ๆครับ

Comment

Synnex ตอนนี้ใครเอาHDD 40GB ไปเครม จะได้เป็น80GB เลยครับ เพราะ40GB เขาไม่มีของแล้วครับ

Comment

เห็นใหม่ๆบางทีมันไม่ใช่มือ 1 นะคร้าบ
                      มันตีไปโรงงานแล้วกลับมาแล้วก็เป็นได้ครับ
                      หรือเป็นของซ่อมที่ทำโฉมมาอย่างดีครับ
                      ถ้าสภาพมันนิ้งๆจริงๆ มันจะเหมือนของใหม่มากครับ
                      (หลายปีก่อนจบไปฝึกงานที่ dcom เห็นเค้า
                      ปัดๆ เช็ดๆ ลบๆ HDD ที่ตรวจแล้วไม่เสียออกมาเหมือนใหม่เลย)

ปล. ยากนักที่จะได้ของใหม่แบบมือ 1 จากไลน์ผลิตเลยอ่ะครับ
                      อาจจะมี แต่มันน้อยจริงๆครับ

ปล2. ของใหม่อาจจะไม่ได้ทนกว่าที่ได้มาก็ได้ครับ
                      มันรอด QC มาแต่มาตายในมือเราพอดี
                      QC มันก็ต้องมีพลาดบ้างเหมือนกันครับ
                      ไม่ได้ QC ทุกตัวแต่เป็นการสุ่มครับ
                      ของที่ไม่ดีรอดมาได้บ้างเป็นเรื่องปกติอ่า

Comment

สมัยก่อน ซื้อของต้อง Dcom เดี๋ยวนี้ ซื้อของ ถ้า Dcom ผมบอกคนขาย ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
                        ทุกอย่างมันวนซ่อมหมด บอร์ด การ์ดจอ เอาสายไฟบัดกรี มาเดินแทนลายปริ๊นท์ก็มี
                        ผมว่าบอร์ดกับการ์ดจอคงไม่แปลกที่จะได้ของซ่อม แต่สิ่งที่แปลกคือ เมื่อประมาณ 1-2 ปีที่แล้วผมส่งบอร์ดเครม (บอร์ดสภาพดี ๆเอี่ยมๆ เลย) พอส่งกลับมา อะไรที่เป็นสีขาวบนบอร์ดจะเหลืองอย่างเห็นได้ชัด ตรงที่ psu เสียบเข้าบอร์ด ก็มีรอยไหม้ เอามาเสียบ ปรากฏว่า ผมส่งเครมบอร์ดมีปัญหา แล้วเอาบอร์ดเสียมาใช้ ผมต้องไปเครมอีกรอบ กว่าจะได้ของที่ใช้ได้มาใช้งาน แล้วเมื่อ 2เดือนก่อน ผมส่ง Vga ไปเครม สิ่งที่ได้กลับมาคือ Vga ซิ้งห้อยต่องแต่ง ขาล๊อกซิ้งมันมีอยู่ข้างเดียวอีกข้างไม่รู้หลุดไปไหน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามันผ่านการตรวจสอบมาได้ยังไงไอของแบบเนี้ย ปัจจุบัน เลิกซื้อของอะไรที่มันประกันของ Dcom แล้วครับ อยากลองไปเสียความรู้สึกที่อื่นบ้าง

เรื่องที่ผมพิมพ์บอกไป เป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น บอร์ดมีคนยืนยันได้ ส่ง Vga ก็มีช่างในร้านที่ผมส่งเครมยืนยันได้เล่นกัน

Comment

คือเข้าใจครับในพันทิบผมสาธยาย ยาวมากสุดท้ายโดนลบเลยขี้เกียจพิมพ์

เรื่องเมนบอร์ด กับพวกการ์ดจออันนี้เข้าใจอยู่แล้วว่ายังงัยก็ได้ของวนซ่อม

แต่ที่ไม่น่าให้อภัยคือ hdd ที่วนซ่อมในความหมายของผมคือ ดีคอมตรวจเช็คเอง "มิได้" ส่งบริษัทซีเกทเพื่อนำไปตรวจเช็คและเปลี่ยน part ใหม่ ซึ่งถ้าเป็นอย่างที่ผมเขียนไว้จริงๆ ก็ต้องขอลาล่ะครับเพราะมันก็เกินไป ขนาดตอนนี้มี 80 g sata ที่มันเอ๋อๆ ผมยังไม่กล้าที่จะเอาไปเคลมเลยครับเพราะอาการไม่ชัดมาก เพราะถ้าเขาเอาไปเช็คแล้วบอกว่าไม่เสียส่งกลับให้ลูกค้าคนอื่น ผมก็เหมือนคนเลวสิครับจริงไหม

เรื่องอื่นพอได้ครับเรื่อง hdd นี่ไม่ไหวจริงๆ

สรุป hdd ของวนซ่อมอย่างที่ผมกล่าวมาถูกต้องไหมครับ

ปล. อย่าเพิ่งหลงประเด็นนะครับเอา hdd อย่างเดียวไม่ใช่เมนบอร์ดรึอะไรเพราะตรงนั้นทราบดีอยู่ครับ

ขอบคุณมากๆ ที่ตั้งโพสเพราะอยากรู้จริงๆ

Comment

Originally posted by OT View Post
                            เห็นใหม่ๆบางทีมันไม่ใช่มือ 1 นะคร้าบ
                            มันตีไปโรงงานแล้วกลับมาแล้วก็เป็นได้ครับ
                            หรือเป็นของซ่อมที่ทำโฉมมาอย่างดีครับ
                            ถ้าสภาพมันนิ้งๆจริงๆ มันจะเหมือนของใหม่มากครับ
                            (หลายปีก่อนจบไปฝึกงานที่ dcom เห็นเค้า
                            ปัดๆ เช็ดๆ ลบๆ HDD ที่ตรวจแล้วไม่เสียออกมาเหมือนใหม่เลย)

ปล. ยากนักที่จะได้ของใหม่แบบมือ 1 จากไลน์ผลิตเลยอ่ะครับ
                            อาจจะมี แต่มันน้อยจริงๆครับ

ปล2. ของใหม่อาจจะไม่ได้ทนกว่าที่ได้มาก็ได้ครับ
                            มันรอด QC มาแต่มาตายในมือเราพอดี
                            QC มันก็ต้องมีพลาดบ้างเหมือนกันครับ
                            ไม่ได้ QC ทุกตัวแต่เป็นการสุ่มครับ
                            ของที่ไม่ดีรอดมาได้บ้างเป็นเรื่องปกติอ่า
                            ส่งบ ยังไม่เท่าไหร่เช็คเองนี่ยังน่ากลัวเลย

Comment

Originally posted by oatja View Post
                              คือเข้าใจครับในพันทิบผมสาธยาย ยาวมากสุดท้ายโดนลบเลยขี้เกียจพิมพ์

เรื่องเมนบอร์ด กับพวกการ์ดจออันนี้เข้าใจอยู่แล้วว่ายังงัยก็ได้ของวนซ่อม

แต่ที่ไม่น่าให้อภัยคือ hdd ที่วนซ่อมในความหมายของผมคือ ดีคอมตรวจเช็คเอง "มิได้" ส่งบริษัทซีเกทเพื่อนำไปตรวจเช็คและเปลี่ยน part ใหม่ ซึ่งถ้าเป็นอย่างที่ผมเขียนไว้จริงๆ ก็ต้องขอลาล่ะครับเพราะมันก็เกินไป ขนาดตอนนี้มี 80 g sata ที่มันเอ๋อๆ ผมยังไม่กล้าที่จะเอาไปเคลมเลยครับเพราะอาการไม่ชัดมาก เพราะถ้าเขาเอาไปเช็คแล้วบอกว่าไม่เสียส่งกลับให้ลูกค้าคนอื่น ผมก็เหมือนคนเลวสิครับจริงไหม

เรื่องอื่นพอได้ครับเรื่อง hdd นี่ไม่ไหวจริงๆ

สรุป hdd ของวนซ่อมอย่างที่ผมกล่าวมาถูกต้องไหมครับ

ปล. อย่าเพิ่งหลงประเด็นนะครับเอา hdd อย่างเดียวไม่ใช่เมนบอร์ดรึอะไรเพราะตรงนั้นทราบดีอยู่ครับ

ขอบคุณมากๆ ที่ตั้งโพสเพราะอยากรู้จริงๆ
                              ถูกต้องครับ แต่ไม่ถือว่าเลวหรอกครับ เพราะคุณแค่รักษาสิทธิ์ของคุณ
                              ในเมื่อ HD มันเอ๋อก็ต้องเอาไปเคลมครับ เคลมมาได้ของไม่ดี ต้องเคาะๆๆ แล้วไปเคลมใหม่ครับ

ขอแถมเรื่องบอร์ดอีกนิดน่ะครับ ถ้าเอาของเราไปซ่อม แล้วเอาตัวที่ถูกซ่อมมาคืนเราก็ดีหรอก
                              นี่เอาของใครก็ไม่รู้ ประวัติการใช้งานโหดร้ายแค่ไหนก็ไม่รู้มาให้เรา

ถ้าเราใช้ของไม่ดูแลก็ดีไป ถ้าเราดูแลรักษาของมากๆ เอาไปเคลมทีแทบจะร้องไห้ เหมือนเอารองเท้าหนังมีรอย ไปแลกรองเท้าแตะถูกๆน่ะครับ
                              ประเด็นบอร์ดนี่ เจตนาแฉเพื่อให้ผู้ที่ยังไม่ทราบน่ะครับ

Comment

Working...
                              X