Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซียนช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยว่า raid คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซียนช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยว่า raid คืออะไร

เซียนช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยว่า raid คืออะไร

เอาแบบให้เข้าใจง่ายๆๆเลยนะท่าน

raid คือเอา harddisk 2 ลูกมาต่อเป็นลูกเดียว

Comment

ตามความไม่รู้ของผมนะ

hdd เหมือนกัน 2 ลูก มาต่อกัน ความจุก็คูณ 2

ไฟล์ 1 ไฟล์ จะถูกแบ่งครึ่งไปเก็บไว้ครึ่งละลูก (ซึ่งไม่ใช่ลูกครึ่ง หรือครึ่งควบลูก 555)

ทีนี้ 1 ไฟล์ ก็จะมีหัวอ่าน 2 หัวมาช่วยกันอ่าน

ทำให้เร็วขึ้น 2 เท่าตามทฤษฎี แต่ปฏิบัติจริงๆ ได้แค่มันเกือบๆ 2 เท่าครับ

Comment

Originally posted by jeerzz View Post
        ตามความไม่รู้ของผมนะ

hdd เหมือนกัน 2 ลูก มาต่อกัน ความจุก็คูณ 2

ไฟล์ 1 ไฟล์ จะถูกแบ่งครึ่งไปเก็บไว้ครึ่งละลูก (ซึ่งไม่ใช่ลูกครึ่ง หรือครึ่งควบลูก 555)

ทีนี้ 1 ไฟล์ ก็จะมีหัวอ่าน 2 หัวมาช่วยกันอ่าน

ทำให้เร็วขึ้น 2 เท่าตามทฤษฎี แต่ปฏิบัติจริงๆ ได้แค่มันเกือบๆ 2 เท่าครับ

หน้าเหมือนนักเลงรุ่นใหญ่เลย เเต่ไม่คิดว่าจะสนใจเรืองคอม

เเซวครับอิอิ

Comment

อีกหน่อย

http://www.vmodtech.com/modules.php?...=341626#341626

Comment

Raid คือการนำฮาร์ดดิสก์หลายๆลูกมาทำงานร่วมกันครับ

ถ้าบอกว่า เอาขนาดเท่ากัน 2ลูก มาทำแล้วได้พื้นที่ 2เท่า มันคงจะจำกัดแค่ Raid0

Comment

การต่อ raid0 มันจะทำให้ เวลาโหลดเข้าเกมส์เร็วขึ้นมั๊ยครับ

Comment

เท่าที่ผมลองนะครับเร็วขึ้นนิดหน่อยครับไม่ค่อยเห็นผล
                จะเห็นผลคือตอน copy ไฟล์ข้าม drive ครับ

Comment

ผมว่าใน google.com มีเยอะนะครับ

Comment

โหลดเข้าเกมส์ ไม่เร็วขึ้นผมว่าปกติ
                    ถ้าเปิดดูข้อมูลต่างๆเร็วทันใจเลย

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                      หน้าเหมือนนักเลงรุ่นใหญ่เลย เเต่ไม่คิดว่าจะสนใจเรืองคอม

เเซวครับอิอิ
                      จริงๆผมไม่สู้คนหรอกครัับ 555

Comment

Originally posted by surrender View Post
                        การต่อ raid0 มันจะทำให้ เวลาโหลดเข้าเกมส์เร็วขึ้นมั๊ยครับ
                        ผมว่ามันโหลดเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยนะ raid0 อะ

raid0 เนี่ยอยู่ในสเปคขั้นต่ำของผมเวลาซื้อคอมใหม่ไปละ ทำอะไรได้ลื่นไหลขึ้นเยอะจริงๆ

Comment

Working...
                        X