Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องทดแรม OC ประสิทธิภาพครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องทดแรม OC ประสิทธิภาพครับ

ผมขอถามหน่อยนะครับ ขั้นตอนการ OC ประสิทธิภาพ หลังการ OC
    1.จริงหรือไม่ว่าตอนแรกที่นิยมทำกันจะเริ่มปรับ FSB ระบบก่อนการทำขั้นตอนอื่นๆ การปรับ FSB ถ้าแรมราคาสูงๆ(แรมเทพ) จะปรับ FSB ได้สูงใช่หรือไม่
    2.เมื่อปรับ FSB ได้เพียงเล็กน้อยแล้วเครื่อง hang หรือ boot ไม่ผ่านขึ้นตอนต่อมาจะเริ่มทดแรม
    3.การทดแรม สมมติจาก DDR 400 เป็น 333 เราจะสามารถได้ส่วนต่าง BUS ที่เพิ่มมาสำหรับการ OC ใช่หรือไม่
    4.ระหว่างทดแรม ไม่ทดแรม ถ้าทำได้ การไม่ทดแรมทำให้ระบบแรงกว่าการทดแรมหรือไม่ ถ้า OC ไปที่ clock เท่ากัน
    5.การทดแรมจะส่งผลต่อระบบอย่างไร มีผลดีผลเสียอย่างไร ?

1.จริงหรือไม่ว่าตอนแรกที่นิยมทำกันจะเริ่มปรับ FSB ระบบก่อนการทำขั้นตอนอื่นๆ การปรับ FSB ถ้าแรมราคาสูงๆ(แรมเทพ) จะปรับ FSB ได้สูงใช่หรือไม่-----------เขาใจถูกต้องครับ

2.เมื่อปรับ FSB ได้เพียงเล็กน้อยแล้วเครื่อง hang หรือ boot ไม่ผ่านขึ้นตอนต่อมาจะเริ่มทดแรม-------เพิ่มไฟแรม ไฟ CPU และทดแรมครับ

3.การทดแรม สมมติจาก DDR 400 เป็น 333 เราจะสามารถได้ส่วนต่าง BUS ที่เพิ่มมาสำหรับการ OC ใช่หรือไม-------------ประมาณนั้นในภาษาที่เข้าใจง่ายครับ

4.ระหว่างทดแรม ไม่ทดแรม ถ้าทำได้ การไม่ทดแรมทำให้ระบบแรงกว่าการทดแรมหรือไม่ ถ้า OC ไปที่ clock เท่ากัน---------แน่นนอนซิครับ สปีดเท่ากัน ไม่ทดมันต้องแรงกว่าครับ ทดแล้ว บัสแรมจะตกลงใป แบนวิทก็น้อยลง(ย้ำที่สปีดเท่ากันนะครับ)

5.การทดแรมจะส่งผลต่อระบบอย่างไร มีผลดีผลเสียอย่างไร ?-----------การทดแรมไม่ได้มีจุดประสงค์แค่ข้อ4 แต่มันเพิ่อต้องการให้บัสแรมวิ่งได้เท่ากับ ต้อนไม่ทดแรม แต่ได้สปีดความเร็วที่เพิ่มขึ้น มากกว่า แบบ ไม่ทดครับ แต่ถ้าทดมากไป ก็ไม่มีผล ถึงความเร็วจะได้ แต่ประสิทธิภาพไม่มี ครับ

ประสิทธิภาพขึ้นอยู้กับบัสครับ ดูความเร็ว CPU รุ่นใหม่ๆครับ วิ่งกันแค่ 1 กิกกว่าๆ ถึง 2กิกต้นๆ แต่ บัส วิ่งกันสูงๆทั้งนั้นครับ
    Last edited by wikorn; 19 Jan 2007, 10:37:29.

Comment

ขอบคุณมาครับคุณ wikorn ในที่สุดผมก็รู้แหล่งข้อมูลที่จะถาม คำถามแล้วเดี๋ยวถ้าสงสัยจะมารบกวน ต่อนะครับ Thank..
      Last edited by niser; 19 Jan 2007, 23:00:59.

Comment

เวลาเราทดแรมลงไป333แบนวิทก็ได้แค่2700แม้ว่าเราจะอัดแรมให้วิ่งถึง@250ใช่ไหมคับ

Comment

Originally posted by 4604069 View Post
          เวลาเราทดแรมลงไป333แบนวิทก็ได้แค่2700แม้ว่าเราจะอัดแรมให้วิ่งถึง@250ใช่ไหมคับ
          อันนี้ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็น single นะครับ
          ใช่ครับ แต่เช็คง่ายๆครับ เทียบกับ ตอน 1ต่อ1 ใน CPUZ ก็ได่ครับ ถ้า ทดแล้ว OC พาบัสแรมได้สูงเท่ากับตอน ไม่ทด แบนวิทแรมมันก็จะไม่ตกครับ

ผมยกตัวอย่าง ง่ายๆ เครื่องผมแล้วกัน 939 แต่ใช่แรม แถวเดียว จะได้เห็น ภาพครับ แบบไม่ทด แรม1ต่อ1 DDR400 จะวิ่งได้ 235 ครับ แบนวิท 3500ครับ แต่พอผมทดแรม ลงมาDDR333 ผมสามารถพา CPU ไปวิ่งที่บัส 285 ดูใน CPUZ แรมบัสก็วิ่งจริงประมาณ 235 เท่าเดิม แบนวิท เลยไม่ตก 3500 เหมือนเดิม
          แบบนี้เรียก ทดแล้วคุ้มครับ เพราะทดแล้ว ได้ สปีด CPU ที่เพิ่มขึ้น แถม บัสแรมไม่ตกครับ
          แต่ถ้า ทดลงมาแล้ว ไม่สามารถพา บัส CPU ขึ้นไปสูงพอที่จะทำให้บัส แรม วิ่งได้เท่าเดิมแบบ 1:1 ที่นี้ก็ต้องลองดูละครับว่า ระหว่าง บัสแรมที่หายไป กับ สปีด CPU ที่ได้มา เราชอบอันใหน หรือ อันใหนใช้แล้วรู้สึกดีกว่ากันครับ
          Last edited by wikorn; 21 Jan 2007, 18:29:49.

Comment

เพื่อนๆใช้programเทสแบนวิท ชิบเซต cpuตัวไหนกันคับ

Comment

Working...
            X