Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อ PC ใหม่ รบกวนจอมยุทธ์ Overclockzone ทุกท่านทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะซื้อ PC ใหม่ รบกวนจอมยุทธ์ Overclockzone ทุกท่านทีครับ

พอดี PC เดิมของผมอายุจะครบ 10 ปีในอีกไม่กี่วัน
    เลยคิดว่าถึงเวลาแล้วสำหรับ PC ใหม่ครับ
    มีหลายคำถามนะครับ

1. Spec แบบนี้โอเคไหมครับ

CPU : Core i5 - 4590

Mainbroad : MSI H97 GUARD PRO

VGA : 2GB (V) PCIe GTX760 DC2OC "ASUS" Over Clock
    (ตอนแรกกะเอา GTX970 แต่รู้สึกราคามันแพงมากเลยครับ ถ้าเพิ่มงบมันจะบานปลายไป หรือคิดว่าควรลดสเปคอย่างอื่นแล้วเอามาลงการ์ดจอดีครับ??)

Ram : Hyper-X DDR3(1600) 4GB. Kingston x2

HDD : 1 TB. SATA-III Western Blue

SSD : 128 GB. SSD Plextor M6S (PX-128M6S, Ascenti)

Case : ZALMAN Z12 Plus

PSU : SEASONIC S12II 620W

พอดีอยากเล่นเกมพวกนี้แต่เครื่องเก่าไปไม่ไหวแล้วครับ T___T
    Assassin?s Creed Unity
    Call of Duty: Advanced Warfare
    Middle-earth: Shadow of Mordor

การใช้งานอย่างอื่นก็พวกโปรแกรมแต่งภาพอ่ะครับ (พอดีผมเล่นกล้องด้วย) เช่น Lightroom 5.6, Photoshop นานๆทีก็มีใช้ Premiere Pro บ้างอ่ะครับ
    render ภาพทีละ500+ รูป ซึ่งคอมเก่ามันนานมากๆครับส่งงานไม่ค่อยจะทันเท่าไหร่

รบกวนผู้รู้ทีนะครับว่าแบบนี้โอเคไหม ควรปรับเปลี่ยนตัวไหนหรือเปล่า

2.ใช้ Window ไหนดี

7 หรือ 8.1 ดีครับ คิดว่าจะซื้อของแท้
    แต่ได้ข่าวว่า window 10 จะมาตอนเมษา
    อยากรอก่อนอ่ะครับ เลยกะใช้ไม่แท้ไปก่อน คิดว่าควรใช้ตัวไหนดีครับ
    แล้วข้อดี-ข้อเสียต่างกันยังไง ไม่ได้ติดตามข่าวมานานแล้วครับ T^T

3.เครื่องสำรองไฟ (เรียกว่าอะไรนะครับ UPC หรือเปล่า?? 55+)

พอดีไม่เคยมีมาก่อนเลยครับ
    แล้วที่บ้านก็ไฟตกบ่อยด้วยเวลาฝนตกหนักๆ เลยกะจัดมากับ PC ตัวนี้ด้วยเพราะกลัวมันพัง
    มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ อ้อขอราคากับร้านและพิกัดด้วยนะครับ

ขอบคุณผู้ที่มาตอบล่วงหน้านะครับ ^^

970 กับ 760 นี่โคตรต่างกันเลยนะครับ ลองลดอย่างอื่นที่ลดได้ดู

CPU : Core i5 - 4460
    Mainbroad : ASROCK H97 PRO4

VGA : MSI 970 = 12,800 ร้านคุณเต่า -- >>สั่งที่นี่<<
    Ram : Hyper-X DDR3(1600) 4GB. Kingston x2
    HDD : 1 TB. SATA-III Western Blue
    SSD : -
    Case : NZXT. 210 / THERMALTAKE H23

Comment

Originally posted by BlueTears View Post
      970 กับ 760 นี่โคตรต่างกันเลยนะครับ ลองลดอย่างอื่นที่ลดได้ดู

CPU : Core i5 - 4460
      Mainbroad : ASROCK H97 PRO4

VGA : MSI 970 = 12,800 ร้านคุณเต่า -- >>สั่งที่นี่<<
      SSD : -
      Case : NZXT. 210 / THERMALTAKE H23
      ขอบคุณครับ คุณ BlueTears ^^

Comment

Comment

Core i5 + GTX 970 เทพๆ เบย

Comment

Working...
          X