overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Exclamation ผมสงสัยเรื่อง Displayport

คือผมกำลังคิดจะเปลียนอะไรบ่างอย่างเลยแล้วไปดูรีวิวจอมาก็เกิด สงสัย mainboard ของ msi กับจอbenq พอดีผมว่างๆมานั้งดู แล้วมาดู รีวิวของพี่แว่น xl2720t กับพี่กิลอส xl2420z (fpsthailand)

ผมได้ยินพี่แว่นบอกว่า ต้องสาย DVI Daul ถึงจะปรับไปได้120Hz ในรีวิว xl2720t
    แต่ในตัว xl2420z มันเหมื่อนว่าจะมีที่เสียบ displayport มาด้วยซึ่งผมสงสัยว่า ไอdisplayportมันปรับได้ถึง 120hz ขึ้นไปเหมื่อนต่อกับตัว DVI Daul ไหม

แล้วมันมีสาย displayportมากับกล่องxl2420z ด้วยไหมหรือว่ามีมาให้แค่ dvi อย่างเดียว ต้องไปหาซื้อต่างหาก (xl2420zกับxl2720t ปรับความเร็วHzหน้าจอได้144กับ120 hzตามลำดับ)แล้วสาย hdmi มันสามารถปรับได้ถึง120hz หรือเปล่า

แล้วตัวบอร์ดของ msi z97 gaming 7 มันไม่มีตัว dvi port มันมีแต่ตัว displayport กับ hdmi แต่บอร์ดของ msi z97 gaming 5 มันมี มีครบแต่ไม่มีตัว displayport
    ก็เลยสงสัยว่าเพื่อในอนาคตว่าควร จะซื้อ 5 หรือ 7 ดีถ้าเอามาใช้กับตะกูล 20z
    แล้วอนาคต displayport จะถูกเอามาใช้เยอะขึ้นไหม
    หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า

OverclockZone Member jayzaa's Avatar

สาย Display Port ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ มีขายเยอะแยะ

ส่วนเรื่อง Hz รอท่านต่อไปเลย

ถ้าใช้การ์ดจอออนบอร์ด ก็ลองคิดดูละกันครับ ว่าอันไหนคุ้ม (ถ้าใส่การ์ดจอแยก ค่อยไปมองตรงนั้นดีกว่า)

ส่วนอนาคต อันนี้ยังไม่รู้ เพราะขนาดตอนนี้จอคอมยังปล่อยแบบ port VGA ธรรมดาขายอยู่เลย คงต้องอีกพักนึง เพราะช่วงนี้เทรนด์ HDMI เพิ่งมาได้ไม่นานเอง DisplayPort ก็ใช้กับคนบางกลุ่มอยู่ด้วย

OverclockZone Member NeroAngel's Avatar

Hzสูงๆถ้าจำไม่ผิด บางเกมภาพฉีกนะครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

คุณกำลังสงสัยในความสามารถของ Displayport VS DVIต่อ2หัว เพื่อใช้จอ120Hz สินะ

Displayport มันส่งสัญญาณได้ดีกว่า มันเลยใช้แค่เส้นเดียว
    แต่ DVI มันส่งสัญญาณได้ไม่พอ เลยต้องใช้ 2 หัว

แบบนี้หรอที่สงสัย??

คือผมกำลังจะซื้อxl2720z อาทิต2อาทิตนี้
    แล้วที่นี้ผมก็ดูรีวิวเหลื่อยๆก็เลยเกิดคำถาม เพราะผมคิดจะเปลียนการ์ดจอกับเมนบอร์ดด้วยใน2-3เดือนหน้า
    คือผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรก็เลย หาอ่านๆในเน็ตแต่ไอตรงที่สงสัยมันไม่มีใครเคยเขียนไว้เลย
    คือผมกะจะซื้อ msi z97 gaming7 ที่นี้ไปอ่านสเปคมาก็เจอว่ามันไม่ตัวdvi มีแต่ตัวhdmiกับdisplayport
    ผมเลยกลัวว่าซื้อมาละมันจะใช้แล้วปรับเป็น120Hzขึ้นไปไม่ได้ ถ้าเสียบกับตัวdisplayport นั้นคือที่สงสัย
    เพราะถ้ามันปรับไม่ได้ จะได้ซื้อตัวgaimg 5มาต่อเอาตัวdvi d เพราะผมไปอ่านเว็บเค้าบอกประมานเหมื่อนว่า
    hdmi มันไม่สามารถปรับได้120hz ได้อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าก็เลยอยากทราบจะได้จัดสินใจเลือกซื้อบอร์ด
    ได้ถูก คือผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ยังไงถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหนก็อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยละกันครับ ฮ่าๆ

OverclockZone Member underground1's Avatar

Z97 GAMING 7
    - 2 x HDMI port, supporting a maximum resolution of 4096x2160@24Hz, 2560x1600@60Hz
    - 1 x DisplayPort, supporting a maximum resolution of 4096X2304@24Hz/ 2560X1600@60Hz/ 3840X2160@60Hz/1920X1200@60Hz

Z97 GAMING 5
    1x HDMI port, supporting a maximum resolution of 4096x2160@24Hz/ 2560x1600@60Hz
    1x VGA port, supporting a maximum resolution of 1920x1200 @ 60Hz
    1x DVI-D port, supporting a maximum resolution of 1920x1200 @ 60Hz

ตามสเปคไม่ได้ทั้งคู่นะครับ 120HZ

อ่าวหรอครับ แล้วยังงี้ มันมีรุ่นไหนที่ลองรับ มั่งอะครับ msi gigabyte แล้วก็ asus

OverclockZone Member underground1's Avatar

คิดว่าต้องต่อการดจอเอาครับ คุณเล่นจอระดับนี้ คงไม่ต่อออนบอร์ดหรอก แหม 555

อ่อ ผมพอเข้าใจแล้ว 55 ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ไปหาอ่านๆมาละ ขอบคุณครับ

ผมพึ่งได้นั่งอ่านมาก่อนเมื่อไม่กี่วันนี้นะครับ

ขอสรุปไว้ตรงนี้แล้วกัน

DisplayPort (DP) ปัจจุบันมี bandwidth สูงสุด
    (พูดง่ายๆคือ เร็วที่สุด หรือรับส่งข้อมูลได้มากที่สุดในเวลาที่เท่าๆกัน หรือพูดอีกทีคือ รองรับ resolution สูงๆและความถี่สูงๆได้ดีที่สุด)

HDMI ปัจจุบันใช้กันแพร่หลาย แต่ bandwidth ไม่ได้สูงมากนัก (ในอนาคตน่าจะค่อยๆสูงขึ้น)
    ปัจจุบัน HDMI ยังไม่รองรับ refresh rate ที่สูงกว่า 60Hz ครับ (และถ้าใช้ resolution สูงๆ ก็อาจได้ refresh rate ไม่ถึง 60Hz)

DVI มี 3 แบบครับ DVI-I, DVI-D, DVI-A (แบบ I คือมีทั้ง analog และ digital, แบบ D คือ digital เท่านั้น และ แบบ A คือ analog เท่านั้น)
    สำหรับแบบ I และ D จะมี single link และ dual link อีกทีนึง ตามภาพนี้ (จาก wikipedia)

โดยสรุป DVI แบบ dual link จะมี bandwidth สูงกว่าแบบ single link (และสูงกว่า HDMI ปัจจุบัน แต่ต่ำกว่า DP)

นั่นคือ ถ้าต้องการให้ monitor แสดงผลที่ 120Hz ณ ปัจจุบัน มีทางเลือก 2 ทาง คือ DVI dual link กับ DP

สำหรับ DVI dual link เข้าใจว่า resolution สูงสุดสำหรับ 120Hz น่าจะอยู่ที่ 1080p (1920x1080 หรือ 1920x1200) ไม่มั่นใจนะ

ในอนาคต ผมเชื่อว่า DP จะเข้ามาแทนที่การเชื่อมต่อของ monitors ครับ

ถ้าไล่ความเป็นมาจริงๆ monitor เมื่อก่อน ใช้ D-sub (หรือ VGA เป็นสัญญาณ analog) ต่อมาเป็น DVI

ถึงยุคนึงที่ HDTV เข้ามามีบทบาทในโลก PC มากขึ้น HDMI จึงเริ่มเข้ามา โดย HDMI สามารถส่งสัญญาณเสียงไปพร้อมๆกับภาพได้

และข้อเท็จจริงก็คือ HDMI ไม่ได้ตั้งใจนำมาใช้กับ PC และ monitor แต่แรก เพียงแต่ monitor ปัจจุบันดันทำตัวต่อให้รองรับกับ HDMI ต่างหาก

ส่วน DP ปัจจุบันถูกออกแบบไว้ให้เป็นมาตรฐานสำหรับ PC และ monitor ดังนั้นคาดว่าต่อไป DP จะค่อยๆกลับเข้ามาแทนที่ครับ

แต่จากที่ผมอ่านดูในเว็บของ DP เอง เค้าว่า DP ไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อแทนที่ HDMI (อย่างที่บอก วัตถุประสงของ HDMI มันแตกต่างออกไปแต่แรก)

แต่ตั้งใจมาแทนที่ D-sub และ DVI ดังนั้นเป็นไปได้ว่าต่อไป HDMI ก็จะพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ และ DP ก็เช่นกัน

ส่วน D-sub และ DVI ก็คงสิ้นสุดที่ตรงนี้ครับ

จบการบรรยาย

ต่อไปเรื่อง video card นะครับ

ถ้ารักจะใช้ monitor ระดับสูง แสดงผลที่ความถี่สูงถึง 120Hz (ส่วนตัวผมมองว่าเกินความจำเป็นอย่างมหาศาล)

ก็ต้องคู่กับหน่วยประมวลผลระดับสูงด้วยเช่นกัน (กล่าวคือต้องใช้ video card เทพๆตามไปด้วย)

ทุกอย่างมันต้องสัมพันธ์กันครับ

(เช่นเดียวกัน ใช้ video card เทพๆ อยากเล่นเกมที่ 80-120Hz แต่ดันใช้ monitor ธรรมดาที่ 60Hz มันก็เป็นเรื่องไร้สาระอีกเหมือนกัน)

บางที port มันได้คับ แต่ไปจำกัดที่ตัว monitor บ้าง mainboard บ้าง อย่างเช่นบอร์ดผม hdmi มันได้ถึง 4k แต่จอผมมันรองรับ 1440p แค่กับ DVI-D กับ DP เสียบ hdmi มันได้แค่ 1080p

-.-

Quote Originally Posted by underground1 View Post
    บางที port มันได้คับ แต่ไปจำกัดที่ตัว monitor บ้าง mainboard บ้าง อย่างเช่นบอร์ดผม hdmi มันได้ถึง 4k แต่จอผมมันรองรับ 1440p แค่กับ DVI-D กับ DP เสียบ hdmi มันได้แค่ 1080p

-.-
    เพราะมันเป็น HDMI เก่าไงครับ (HDMI 1.4 มั้ง) ปัญหาพวกนี้ ยุ่งยากเลยครับ พอผมเห็นว่า มันมี version พัฒนาไปเรื่อยๆ ผมก็เลิกสนใจเลยครับทีนี้

ซื้อแค่เฉพาะที่เราใช้ได้เต็มที่ในปัจจุบันพอ ตอนแรกมีความคิดว่าซื้อ monitor ที่มี DP ระยะยาวน่าจะดีกว่า ตอนนี้ผมเลิกวุ่นวายกับมันหละ

สุดท้ายพอ DP ใหม่ๆมาก็คงต้องเปลี่ยน monitor อีกอยู่ดี ดังนั้น ซื้อเท่าที่ใช้ในปัจจุบันดีสุดครับ ฮ่าๆ

Bookmarks

Bookmarks