overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 80
    OverclockZone Member nicezakub's Avatar

Default ขอสอบถามเรื่อง i3 กับ fx6300 หน่อยครับ(จะอัฟสเปค)

พอดีคอมเครื่องเก่าMBพัง สเปคดังนี้ครับ
    cpu e8400
    mb ecs รุ่นไหนจะเเจ้งอีกทีนะครับ เนื่องจากขี้เกียจเเงะฝาเคสดูเนื่องจากมืดเเร้วขี้เกียจด้วย(ตอนนี้เล่นโน๊ตบุค^^)
    vga 7750 his ice พึ่งซื้อได้ 5เดือนกว่าๆ
    ram 4 gb 1333 2gb 2 เเผง พึ่งซื้อได้ 3เดือนกว่าๆ
    hdd 320 gb sata 2
    psu vs550 corsair พึ่งซื้อได้ 5เดือนกว่าๆ
    เคส จะซื้อไหม่ด้วยเนื่องจากเป็นเคสของ svoa มันเก่ามากเเละไม่มีราศีเอาซะเลย กะซื้อเเค่ 1500

พอดี mb ลาโลกไปเเร้วเเบบไม่มีวันกลับ อยากจะอัฟสเปค ไหม่เเต่ในใจจิงๆเเร้วอยากได้ fx 6300 เเต่ไปดูคะเเนนผลเทส i3 คะเเนนกลับดีกว่า อยากถามว่าผมจะเลือกค่ายไหนดี งบพ่อให้เเค่ 9000
    ผมจะเลือกเเบบไหนดีครับ การใช้งาน เล่นเกมออนไลน์ทั่วไป (เน้นเกมล่ะครับ) งานมีตัดต่อ โพโต้ช็อปนิดหน่อย คืออยากจะเล่นพวก btf 4 หรือ far cry3 อะไรทำนองนี้ ช่วยจัดอัฟสเปคให้ผมทีครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ สะดวก jib ครับ

OverclockZone Member Shadowno.3's Avatar

fx6300ครับ

i3 ไม่มีอะไรน่าเล่นเลย 2หัว4มือ เกมในช่วงปีนี้ออกมา2หัวปั่นไม่ทันละครับ เรื่องการประมวลผลไม่ต่างกันมาก
    เล่นfx6300 ลากซัก4-4.5ghz นี่เทพกว่าi3หลายขุมครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้าเน้นเล่นเกมส์ Core i3 ดีกว่านะ แรงกว่า ประหยัดไฟ และ ราคาถูกกว่า
    สามารถอัพเกรด i5/i7 ในอนาคตได้

OverclockZone Member pk_panupan's Avatar

FX ไปเลยท่าน ทำงานหลายๆอย่าง i3 อืด

เปลื่ยนแค่
    CPU : Core i3 4130 = 3640 ฿ ( Advice )
    M/B : ASROCK B85M-HDS (HDMI) = 1960 ฿ ( Advice )
    ตามนี้นะ เมพละ

OverclockZone Member pk_panupan's Avatar

์ฺNB ผมก้ใช้ i3 น่ะ ส่วน PC ของพ่อใช้ APU

เชียรFX เพราะสาเหตุนั้นแหละเวลาทำไรๆหลายอย่าง i3 อืด อย่ายึดติดกะคะแนนมากครับ

OverclockZone Member Shadowno.3's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ถ้าเน้นเล่นเกมส์ Core i3 ดีกว่านะ แรงกว่า ประหยัดไฟ และ ราคาถูกกว่า
    สามารถอัพเกรด i5/i7 ในอนาคตได้
    fx ก็อัพเป็น 8เศียรได้นะครับ ._. ลากมันกว่าด้วย
    แต่i3 แรงกว่า fx6300นี่ผมเถียงนะครับ ลองไปใช้งานโปรแกรมหรือเกมที่ใช้หลายคอร์ จะได้เห็นว่ามันอืดเพียงใด

เทียบประสิทธิภาพด้านเกมส์ดูนะ

Core i3 4130 , 4330 , 4340 Haswell processors test Gaming

http://translate.googleusercontent.c...cPmedaMsy6fu_g

Power consumption

[/QUOTE]

OverclockZone Member BlueTears's Avatar

ยาวๆไปดิ 10000 Views

ทำไมคนฝั่งอินเทลชอบติดกราฟกันจัง
    ส่วนตัวไม่ใช่แฟนบอยค่ายไหนนะครับ

แต่ถ้าได้ลองใช้จริงๆแล้วจะรู้ว่า 2หัวสมัยนี้มันช้ามาก สลับเกมมาทำอย่างอื่นก็อืดแล้ว ลองเปิดAc unity พร้อมกับเปิดเฟสบุ้ค เปิดบิท แปลงไฟล์ ทิ้งไว้ก็ได้ครับ ช้าอย่างเห็นได้ชัดเลย
    เรื่องความแรงต่อหัวฝั่งintelแรงกว่ามากผมไม่เถียงครับ

กับเกมส์ล่าสุดอย่าง Call of Duty : Advanced Warfare (เดี๋ยว Far Cry 4 มาแป๊บ)

OverclockZone Member nicezakub's Avatar

ผมยังเป็นนักเรียนยุเลยครับไม่ค่อยรู้เรื่องคอมครับ โอเวอร์คล๊อกไม่เป็นเลยครับ ช่วยบอกด้านดีกับด้านเสียทั้ง intel กับ amd หน่อยครับ เเต่ผมชอบนะ6หัวอ่า
    เเละช่วยจัดเสปคให้ผมหน่อยครับ กะว่า vga psu ram hdd กจะว่าจะใช้ของเดิมหมด เเค่ซื้อ cpu mb case ช่วยเเนะนำทีครับ ท่านใดมีอะไรที่เพิ่มเติมเรื่องความรู้เเนะนำผมหน่อยนะครับผมมือไหม่จิงๆ ขอบคุณทุกท่านที่มีพระคุณให้ความรู้ครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

แล้วเกมส์ที่ใช้ CPU 4 Core หรือมากกว่านั้น ทำไมไม่พูดถึงเลยครับ

เอากราฟเกมกินหัวน้อยมางี้ไม่น่าเป็นประโยนช์นะครับ รู้ๆกันอยู่ว่าต่อหัวอินเทลเขาแรงจริง

ทำไมไม่ลองเอากราฟเกมที่กิน4หัวมาโชว์บ้างล่ะครับ

OverclockZone Member micronz's Avatar

กราฟ มั่วปะเนี่ย... ไครซิส 3 พี่มัน i3 เจน 3 ยังตายหยังเขียดเลยเนี่ย 55

----------------------------------
    ปล. โปรดระวังโคสะนาเกินจริง
    ปล.2 โปรดระวังซื้อมาแล้วเล่นเน็ตไม่ไปอย่าใช้ความรุนแรงกับเครื่องคอมพิวเตอร์ นะครับ 55+

เอามาสิจ๊ะ เกมส์ไหนสามารถทำ fps มากกว่า Core i3 ได้มั้งนะ

อ่าว เดี๋ยวนี้เขาแข่งกราฟกันแล้วเหรอครับ นึกว่าดูกันที่ลักษณะการใช้งานมากกว่าคะแนนสวยๆซะอีก

ทำงั้นเอา G3258มาปั่นโชว์ก็ได้ครับ

นั้นผลทดสอบเกมส์จ้า บ่ใช่ Benchmark ( oc แข่ง Score )
    ตามหลักสากลเลย ทั่วโลกทดสอบเหมือนกันหมด แม้กระทั้งเวป OCZ เอง

OverclockZone Member micronz's Avatar

ไม่มีครับ I3 เทพสามโลก ของแท้ ครัช 55+

OverclockZone Member BlueTears's Avatar

อยากถามว่าผมจะเลือกค่ายไหนดี งบพ่อให้เเค่ 9000

I5 ดีกว่าไหมนาย 9 พันน่ะ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks