ขอทราบวิธีการสร้างยูสเซอร์แอคเคาท์ ใน windows server 2003 ด้วยค่ะ
start--->programs--->administrative tools--->active directory users and computers และหลังจากนั้น คลิกขวาเลือกเมนู NEW--->user
และที่เครื่อง Client กำหนด computer name คลิกขวา change และเลือก Domain พิมพ์ชื่อโดเมนค่ะ และ join user ที่ได้กำหนดไว้ค่ะ
ปัญหาคือ การตั้งค่า properties ใน account options และ member of น่ะค่ะ
1. ถ้าใน member of กำหนดเฉพาะ Domain users ก็จะสามารถ คลิกเลือก user cannot change password และ password never expire ได้ค่ะแต่ ไปที่เครื่องยูสเซอร์หรือเครื่อง Client คลิกขวาเพื่อต้องการแชร์โฟลเดอร์หรือไฟล์แต่กลับไม่มี Sharing and Security น่ะค่ะ
2. ถ้าใน member of กำหนดเฉพาะ Domain users และ Domain admins ก็จะสามารถ คลิกเลือก password never expire ได้ค่ะแต่ไม่สามารถคลิก user cannot change password ได้ค่ะ หรือคลิกได้แต่พอปิดเครื่องหรือรีสตาร์ทเครื่อง client ในส่วนที่ติกเลือกไว้ที่ user cannot change password ไม่มีเครื่องหมายถูก และไปที่เครื่องยูสเซอร์หรือเครื่อง client คลิกขวาเพื่อต้องการแชร์โฟลเดอร์หรือไฟล์ได้เลยค่ะ

ขอทราบวิธีการสร้างยูสเซอร์แอคเคาท์ ใน windows server 2003 ด้วยค่ะ
คือ กำหนดในส่วน member of ได้เฉพาะ Domain users และ สามารถแชร์โฟลเดอร์หรือไฟล์ได้ และ ในส่วน account options: สามารถติกถูก lock เลือกได้ทั้ง
1. user must change password at next logon
2. user cannot change password
3. password never expires
4. store password using reversible encryption

มีใครทราบบ้าง ขอบคุณค่ะ มือใหม่ค่ะ