overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: รบกวนถามหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆสเปคนี้มันเล่นหนัง DVD ไหวมั้ยครับ

OverclockZone Member mrlup's Avatar

Default รบกวนถามหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆสเปคนี้มันเล่นหนัง DVD ไหวมั้ยครับ

คือไม่ได้มาถามดูเล่นๆนะครับที่ถามมันมีที่มานะครับ คือ3-4วันที่แล้วมีลูกค้าเอาเครื่องรุ่นนี้มาลงXP พี่แกบอกก่อนหน้ามันก็เร็วดี ผมก็หาทางลงให้จนได้
    แต่แล้วพอแกเอากลับไปบ้านแล้วแกบอกว่ามันเล่นแผ่นดีวีดีไม่ได้คืออ่านนะครับแต่เล่นแล้วโปรแกรมมันค้างแต่เล่นซีดีไม่มีปัญหา ถามแกบอกว่าปกติใช้เล่นแต่ดีวีดี ผมก็งงเลยให้แกเอาแผ่นมาลองสัก2-3แผ่นเพราะคิดว่าอาจเป็นที่แผ่น แต่แกกลับบอกมีแผ่นเดียวพึ่งซื้อมายิ่งมึนกะแกไปใหญ่ก็ไหนบอกว่าปกติใช้เล่นแต่ดีวีดีแต่ผมก็ไม่ได้พูดอะไรนะ ลองดูหลายโปรแกรมแล้วคิดว่าสเปคไม่ถึงแน่ๆเพราะดูปกติเล่นแผ่นซีดีธรรมดาCPUก็100%เคื่องแทบทำอย่างอื่นไม่ได้แล้ว ถามดูเค้าเครื่องซื้อต่อเค้ามา ส่วนDVD พึ่งจะซื้อเลยตัดปัญหาบอกให้ลงโปรแกรมกับร้านที่ซื้อDVDโดยคืนตังให้แกไปครึ่งนึง
    (ว่าจะลองลงxp pack1 ให้แต่กลัวจะเสียเวลาเปล่า) เพราะผมดูแล้วแกค่อนข้างมั่นใจว่าเครื่องแกนี่มันค่อนข้างเนี้ยบสามารถทำได้ทุกอย่างซึ่งจริงๆแกใช้งานคอมไม่เป็นเลยแม้กระทั่งจะเปิดโปรแกรมpowerDVD คือแกบอกปกติถ้าใส่แผ่นมันจะเล่นเองเลยคือเดิมทีวินโดว์เก่าผมเดาว่าเค้าไม่ได้ปิดโปรแกรมออโต้รันไว้แต่ของผมปิดไว้ให้แถมมีตัวบล๊อคให้อีกชั้น(พี่แกโทรมาถามทำไมใส่แผ่นแล้วมันไม่เล่นเลย แล้วมันเปิดยังไง) ส่วนเรื่องเล่นดีวีไม่ได้แต่แกบอกปกติเล่นแต่ดีวีดีผมคิดว่า แกคงโม้มากกว่าคือDVD แกพึ่งจะซื้อ คิดว่าวินโดว์มันล่มเลยเอามาลงกะผม
    พอเปิดแล้วเล่นไม่ได้ก็มาโทษโปรแกรมผมซะงั้น ซึ่งแกจะเอาXP เท่านั้นผมลงนานมากๆ 5-6 ชั่วโมงได้ ลองโกสแล้วหลายตัวที่ผมทำไว้ไม่ผ่านซักตัว

พิมพ์ซะยาวเลยถามความเห็นหน่อยละกัน
    ท่านคิดว่ายังไงบ้างครับ
    สเปคเครื่องนะครับ
    cpu slot1 266Mhz
    sd ram 64+64+32
    hd 10G
    1CDRW เสีย 1DVD-rw เกือบๆใหม่
    Mb จำไม่ได้แต่ที่ไบออสไม่จำค่าแล้ว ปีที่ผลิต 1996
    ถ้าเกิดท่านเจอแบบนี้ท่านจะแนะนำลูกค้าอย่างไรครับ ท่านว่าผมทำถูกมั้ยครับที่แนะให้แกไปลองให้ร้านอื่นลองลงให้ดูโดยผมบอกว่าผมไม่มีโปรแกรมที่เบากว่าลงให้โดยผมคืนค่าแรงให้ครึ่งนึง(คือคิดว่าถ้าผมลงxp sp1 ไปแล้วจะเหมือนเดิมซึ่งเค้าคงไม่แฮปปี้แน่)
    Last edited by mrlup; 16 Sep 2008 at 00:42:13.

OverclockZone Member

ลองหา window me ลงสิครับอาจจะถูกโฉลกกับของเก่าๆ เอิ้กๆ

Bookmarks

Bookmarks