Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ความแตกต่างของยี่ห้อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ความแตกต่างของยี่ห้อครับ

ผมค่อนข้างใหม่กับ hardware ครับเลยสับสนนิดหน่อย เรื่อง vga card ครับ เกือบทุกยี่ห้อจะมี รหัสเหมือนๆกันเช่น gtx 750 gtx760 gtx 750 ti gtx 970 gtx 980 ทีนี้ มันต่างกันอย่างไรครับ งงและตัดสินใจเลือกไม่ถูก ช่วยอธิบายหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆ

ประสิทธิภาพ ความแรงตามรุ่นนะ
    เลขเยอะ ก็แรงขึ้นเรื่อยๆ
    ระบุงบก็จะได้ VGA ตามต้องการ

Comment

เดิมๆ GTX 750 GTX 760 GTX 970 GTX 980 อย่างพวกที่ตามด้วย OC , SC หรือ Ti พวกนี้จะโดนปรับแต่ง core เพิ่ม mem เพิ่มประสิทธิภาพให้ทำงานได้เร็วขึ้น จาก speed เดิมๆ ส่วนเรื่องความแรงอาจจะต้องดูเป็นตัวๆไปครับ บางทีเลขน้อยกว่าก็แรงกว่าเลขมากๆบางตัว
      Last edited by smileworld; 7 Dec 2014, 10:54:47.

Comment

เรื่องความแรงตามลำดับตัวเลขพอเข้าใจครับแล้ว ยี่ห้อ ล่ะครับ

Comment

Originally posted by Kaiatlast View Post
          เรื่องความแรงตามลำดับตัวเลขพอเข้าใจครับแล้ว ยี่ห้อ ล่ะครับ
          ไม่มีผลนะ สำหรับยี่ห้อ
          ต่างกันแค่ หน้าตา ประกัน ราคา
          รุ่นเดียวกันประสิทธิภาพใกล้เคียงกันหมด

Comment

แต่gigเย็นกว่าเพื่อนนะ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Comment

Comment

ทุกยี่ห้อ ดีอย่างเสียอย่างแตกต่างกันไป ถ้าเรียงลำดับความนิยมให้ด้วยจะดีมากเลยครับ ผมจะเอามาใช้กับ โปรแกรม lumion
                  Realtime render ครับ มันใช้ cuda core ขอบคุณครับ

Comment

แต่ละยี่ห้อมันต่างกันน้อยมาก เช่น ซิงก์ยี่ห้อนี้อาจเย็นกว่า 3 องศา เงียบกว่า 1 เดซิเบล มันไม่ได้สำคัญอะไรขนาดนั้นน่ะครับ...

จนเทียบเอาที่ราคาดีกว่า...

MSI , Asus , Gigabyte , Galax , EVGA , Sapphire ก็ดีๆกันหมดแหละครับ...

มันจะมีบางรุ่นเท่านั้นที่มีปัญหา เช่น Gigabyte ตระกูลที่เขียนว่า GHz Edition จะโอเวอร์คล็อคจากโรงงานมาไม่ดี ใช้เล่นเกมแล้วเด้ง คนใช้ต้องลดคล็อคลงเอง เป็นแบบนี้ทุกซีรีส์เลย หรือ EVGA บางรุ่นก็ชอบเอาฮีตซิงก์ผิดรุ่นมาใส่การ์ด (แบบว่าอยากประหยัด) ผลก็คือหน้าสัมผัสชิพไม่ตรง ร้อนตับแล่บ แต่ก็นั่นแหละมันไม่ได้เป็นทุกรุ่น...

แล้วก็อีกอย่าง "ประกัน" ประกันเมืองไทยคุณภาพแต่ละค่ายค่อนข้างแตกต่างราวกับฟ้ากับเหว

เวลาจะซื้อลองเลือกๆดูซัก 3-4 ยี่ห้อ แล้วค่อยมาถามความเห็นในนี้ก็ได้ครับ...

Comment

Working...
                    X