overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member AlphaDog's Avatar

Default สอบถามหน่อยครับ ท่านใดพอจะทราบเรื่องนี้บ้าง?

เรื่องไม่ได้เกิดบนเว็บ OCZ นะครับ แต่เป็นเว็บอีกแห่งหนึ่ง
    ตอนนี้ผมขอปิดข้อมูลรายละเอียดบางส่วนไว้ก่อนนะครับ (เพื่อคดีความ)

คร่าวๆคือ ผู้ขายเปิดเว็บขึ้นมาขายของ มีเฟสบุ๊คด้วย ลงโฆษนาลิงค์เว็บไปที่เว็บขายของ
    ผมสนใจสินค้าเขา ก็เลยโอนเงินไป ก่อนจะโอนเงินไป ผมได้สมัครสมาชิกเรียบร้อย ทางเว็บมีชื่อนามสกุล ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ผม เรียบร้อยหมดละ
    พอผมโอนเงินเสร็จตอนบ่ายวันอังคาร ผมก็ถ่าย slip แจ้งให้คนขายทราบ (ยืนยันตรงกับ SMS จากธนาคารก่อนหน้านี้)

ผู้ขายทราบว่าเป็นผม โดยตรวจดูจากระบบของทางเว็บ แล้วเอาข้อมูลที่ผมสมัครไว้ขึ้นมาให้ดู
    ผมกำชับผู้ขายว่า ส่งแล้ว รบกวนส่งหมายเลข EMS ให้ผมด้วย (สินค้าที่ผมซื้อ ประกาศไว้ว่ารวมค่าส่ง EMS แล้ว)

เวลาล่วงเลยมาถึงวันพฤหัสตอนเย็น (สักห้าโมงเย็นได้) ผมก็ไลน์ไปหาผู้ขาย ถามว่าส่งยังครับ?
    ผู้ขายตอบมาสั้นๆว่า "ส่งแล้วครับ" ผมก็ถามต่อว่า "รหัส EMS ล่ะครับ?" เขาอ้างว่าอยู่ที่ทำงาน กลับไปแล้วจะส่งให้
    ถึงตอนนี้ผมว่าแปลกๆละ มือถือเล่น Line ได้ แต่ส่งสินค้าแล้วไม่ส่งหมายเลข EMS ให้ลูกค้า
    ถึงเย็นวันศุกร์ เงียบทั้งพัสดุ ทั้งไลน์ ผมเลยไลน์ไปหาคนขาย แจ้งว่าผมจะแจ้งความดำเนินคดีละ

ผู้ขายหัวเราะเยาะผม บอกว่าเขาส่งแล้ว ถ้าสินค้าถึงมือผม จะแจ้งความกลับ (ดูตอบมา -*-)
    แล้วประชดผมทำนองว่าผมใจร้อน ไปรษณีย์ทำงานช้า ลูกค้าเขาเยอะ หัดรอบ้าง (โอ้ว)
    ผมถามถึงหมายเลข EMS เขาโบ้ยไปว่า เขาเป็นแค่คนขาย คนส่งนั้นอีกคนนึง (อ้าว???)

ถามยังไงๆ ก็ไม่ยอมบอกหมายเลข EMS ผม บอกแต่ไม่รู้ ไปรษณีย์ทำงานช้า เขาไม่เกี่ยวนะแค่ขาย คนส่งไม่ใช่เขา ขออภัย
    ผมเบื่ออ่านแล้ว เลยปิดไลน์ไป

จากนั้นผมก็เตรียมตัวจะไปแจ้งตำรวจแล้ว แต่หาข้อมูลก่อน
    ตอนนี้ได้หมดแล้วครับ ชื่อนามสกุลจริง เบอร์โทรศัพท์จริง (คนละเบอร์กับในเว็บขายของ)
    เบอร์ในเว็บขายของ ที่อ้างไปยังอีกบุคคลนึง ผมหาแล้ว พบว่าเป็น "บุคคลสมมุติ" เพราะปีที่แล้วนี่เอง เขาสั่งซื้อของจากอีกเว็บ
    แล้วสินค้ามีปัญหา คนขายส่งเคลมกลับ ขึ้นมาเลย ชื่อ ที่อยู่(ปณ.) เบอร์โทรศัพท์ ก็เบอร์นี้แหละ

ตอนนี้ก็ทราบแล้วว่าจบโรงเรียนอะไร? บ้านอยู่จังหวัดไหน อำเภออะไร? บ้านอยู่ตรงไหนของจังหวัด
    เฟสหลักที่ใช้จริง มีการเปลี่ยนชื่อ ผมก็หาเจอแล้ว ไปเซฟหน้าคนขายมาเรียบร้อยแล้ว

วันนี้เองครับ ราวๆ 10.30 น. มีพัสดุส่งมาบ้าน ผมนั่งทำงานอยู่ แม่ผมเซ็นรับ
    บนพัสดุแจ้งว่า ถูกส่งมาจากเขตเดียวกันเลยครับ ต่างกันแค่แขวง!!!
    ส่ง EMS เสียด้วย

ผมเลยเอาหมายเลข EMS ไปเช็คดู พบว่าสินค้าเพิ่งส่งเข้าระบบจริงๆเมื่อ เสาร์ 6 ธันวาคม 2557
    12:07:40 น. นี่เอง

ว่าง่ายๆก็คือ พอผม Line ไปว่าจะแจ้งความ รุ่งขึ้นพี่แกส่งสินค้าเลย มันเลยมาถึงวันนี้

ตามความคิด ผมคิดว่าคนขายเจตนา "โกง" ครับ แต่พอทราบว่าผมเอาจริง ก็ส่งของให้ (ผมยังไม่ได้เปิดนะ ไม่ได้ทำไรเลย แค่ถ่ายรูปไว้เฉยๆ)
    แบบนี้เอาผิดอะไรได้ครับ?

คือประเภท จวนตัวแล้วโอนเงินคืน หรือส่งของให้เนี่ย ผมรับไม่ได้ครับ มันต้องมีบทเรียนสั่งสอนพวกนี้บ้าง มันถึงจะหลาบจำ สักแต่ขอโทษไปทีแล้วจบ มันง่ายไปครับ

OverclockZone Member boyz's Avatar

สินค้าถูกส่งมาแล้วจะแจ้งความเรื่องฉ้อโกงคงไม่ได้ล่ะ ทำได้แค่โพสตั้งข้อสงสัยแล้วให้ชาวเน็ตใช้วิจารณญาณส่วนตัวพิจารณากันเอง

ทีนี้การโพสก็ต้องให้ข้อมูลครบถ้วน ถ้ามาปิดหรือกั๊กข้อมูลไว้ ก็ไม่ได้เป็นประโยชน์ต่อคนอื่นอยู่ดี เช่นหลักฐานการโอน ภาพการสนทนาทาง Line และรูปถ่ายกล่องพัสดุที่ถูกส่ง ข้อมูลที่ไปรษณีย์รับเข้าระบบ

ถ้าข้อมูลข้างต้นครบถ้วน จะเป็นการแสดงความสุจริตใจ ปกป้องคุณจากการโดนฟ้องหมิ่นประมาทได้ครับ

OverclockZone Member AlphaDog's Avatar

อ๋อ มันเป็นแบบนี้เอง

มิน่าล่ะ มิจฉาชีพเต็มเกลื่อน OCZ

ผมว่าเข้าท่าดีนะ ไปสมัครเมมเบอร์ทิ้งไว้สักปี แล้วมาตั้งกระทู้ดักให้คนโอนเงินให้
    ได้เงินมาไปเล่นหุ้นสบายอารมณ์ สินค้าไรไม่ต้องส่ง โบ้ยไปเรื่อย
    พอดูท่าอีกฝ่ายเอาจริง ค่อยดูเป็นรายๆ ส่งของเป็นรายๆไป

ส่งไปแล้วเป็นอันจบกัน อย่ามาว่าโกง ไม่งั้นจะฟ้องหมิ่นประมาท

OverclockZone Member Tack6013's Avatar
    หมู่บ้านมารินทร์ Roi-Et "Line : kamio-store"

ถ้าไม่จวนตัวก็กะแอ้มแป๋

OverclockZone Member tun_oa's Avatar

ทำไร ไม่ได้หรอกมั่ง เพราะความผิดยังไม่เกิด
    ยกเว้นของที่ส่งมา ไม่ใช้ของที่สั่ง หรือสินค้ามีปัญหาแล้วไม่รับผิดชอบ ถ้าแบบนี้น่าจะแจ้งความได้นะ ^^

Bookmarks

Bookmarks