overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: 350D VS D40

OverclockZone Member CheezSy's Avatar

Default 350D VS D40

อยากทราบว่า Nikon D40 กับ 350D

จะซื้อตัวไหนดีอะครับ พอดีเห้นในเว็บประกาศขายอยู่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=272560

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=285708

2 ตัวเนี๊ยอะครับ

ผมไม่รู้สเปค ช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ชอบอะไรหละ สเปคนะเอาคร่าวๆ350D สูงกว่า หน่ะการควบคุมทำได้ดีกว่ามั้ง
    ใช้อุปกรณ์เสริมได้หลากหลายกว่า
    D40 ก็ไม่ขี้เหล่ การควบคุมดูจะค่อนข้างลำบากนิดเพราะจะตเองเข้าMenu ไปปรับ แต่ก้มีให้ปรับเยอะซะจนปวดหัว 350D มีปุ่มให้กดตรงBody เลย 350Dได้ความละเอียดภาพที่สูงกว่า 8MPกะ6MP หน่ะ 350D มีจอLcd เล็กๆไว้แสดงผลค่าต่างๆแทนจอLcdหลักเพื่อประหยัดไฟได้เล้กน้อยด้วยนะ แล้วก็ใส่Gripเสริมได้ เพิ่มความอึดกับการถ่าย ถ่ายไ้นานขึ้นแหง๋หละแบต2ก้อน เลนส์ก็ใช้เลนส์สมัยใหม่ได้หมด D40 ไม่มีGripให้ต้องใช้ของเทียมจะดีเท่าของแท้เรอะ เลนส์ก็มีข้อจำกัดกับเลนส์บางตัว ที่จะต้องมือหมุนเอาเองเพราะกล้องไม่มีMotor Focusมาให้ ผมว่าไม่ทันกิน

ถ้าจะให้แนะนำ ผมบอกไม่ได้ตัดสินใจยากอยู่เหมือนกัน อยากให้ไปลองดูตัวจริงก่อนชอบตัวไหนหยิบตัวนั้นไม่ใช่ว่าผมแนะอันนี้ไปแล้วคุณไม่ชอบคุณจะเอาอีกอันแต่คุณทำตามคำแนะนำแต่ตัวคุณก็ไม่Happyกะมันสักเท่าไหร่
    ไปลองจับลองดมดูก่อนครับก่อนตัดสินใจ ผมก็ทำแบบนี้แหละ แน่วแน่จะไปซื้อCanon แต่เจอริมแดงจิดสนิทพ่ายนิก มะใช่หลอกอิอิล้อเล่นๆ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ดูถึงอนาคตอันใกล้นี้ด้วยครับ ว่า มีแววจะได้เพิ่มเลนส์ไหม เมื่อไหร่ เลนส์ช่วงไหน งบประมาณที่จะซื้อเลนส์เพิ่มเป็นยังไง
    เพราะ ตัว D40 หาเลนส์เล่นยากพอดูครับ ถ้าไม่ติดปัญหานี้ จะสูสีมากเลย

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ดูถึงอนาคตอันใกล้นี้ด้วยครับ ว่า มีแววจะได้เพิ่มเลนส์ไหม เมื่อไหร่ เลนส์ช่วงไหน งบประมาณที่จะซื้อเลนส์เพิ่มเป็นยังไง
    เพราะ ตัว D40 หาเลนส์เล่นยากพอดูครับ ถ้าไม่ติดปัญหานี้ จะสูสีมากเลย
    d40 เลนส์หนายากหรออยากได้ช่วงไหนบอกเด๋วหาให้ หึหึ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

เอ้า...เอามาให้ดูเลยดีกว่าว่ามีช่วงไหนบ้างที่ใช้ได้แบบไม่มีปัญหา

AF-S 12-24 DX

AF-S 14-24/2.8G DX (NANO)

AF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G ED

AF-S 16-85/3.5-5.6 VR NEW

AF-S 17-55 DX

AF-S 18-135/3.5-5.6 G DX-ED เเบบพิเศษ

AF-S 18-200 VR

AF-S 18-70 DX

AF-S 24-120G-VR

AF-S 24-85 G

AF-S 55-200 DX

AF-S 55-200DX VR

AF-S 70-200/2.8 VR G

AF-S 70-300/4.5-5.6 VR G-ED

AF-S 80-400VR

AF-S 105/2.8 VR Macro
    จขกท ไปคิดเอาว่ายังหายากอยู่ไหมนะ
    Last edited by LoVePaNCaKe; 16 Sep 2008 at 11:49:19.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ไม่ลองอัลฟ่า 700 อ่ะครับ น่าใช้มากมาย ^^"

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    เอ้า...เอามาให้ดูเลยดีกว่าว่ามีช่วงไหนบ้างที่ใช้ได้แบบไม่มีปัญหา

จขกท ไปคิดเอาว่ายังหายากอยู่ไหมนะ
    ถ้า จขกท. เขามีตังซื้อเลนส์ AF-S 18-200VR เขาคงไม่มาหา D40 เล่นหรอกครับ
    เลนส์หายากหมายถึง หาเลนส์ราคาถูกยากครับ

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    d40 เลนส์หนายากหรออยากได้ช่วงไหนบอกเด๋วหาให้ หึหึ
    รุ่นพี่ผมใช้ D40X อยู่ แกอยากได้ เลนส์ฟิกไปถ่ายเมียแกมากเลย ช่วยทีนะครับ แกหามานานละ
    ถ้าจะให้ดี เอา ราคาพอๆกับ 50F1.8 ของหนอนนะ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ได้เสียคนละแบบ

แบบแรก เสียซิง แบบที่สอง ไม่ซิงแล้ว อะจ๊ากกกกก

เข้าเรื่องกันดีกว่า

จขกท. ชอบแบบไหนดีกว่าครับ

คนชอบเพราะข้อดี ของ ฝั่งนั้นๆ เค้าก็ต้องบอกว่า ยี่ห้อนั้นดีกว่า

เทียบไล่กันก็คือ 350D สีจอไม่เพี้ยนเท่า 400D เรื่องจอนี่สำคัญอย่างแรง (เพราะปกติ Nikon สีเพี้ยนน้อย)

ตาม จขกท.

แต่ถ้ามีราวๆ 10K ลองมอง D70s ดูครับ ไฟล์ภาพสู้ D40 ไม่ได้ แต่ถ่ายสนุกกว่าแน่นอน

OverclockZone Member CheezSy's Avatar

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ คือกล้องที่จะซื้อเป็นกล้องตัวแรกอะครับ อยากจะเอามาหัด ๆ ถ่ายก่อนอะครับ
    350D ก็น่าได้เหมือนกันครับ แล้ว 350D นี้เลนส์ที่มากับกล้องเป็นไงอะครับ เราต้องปรับโฟกัส ความชัดภาพ อะไรพวกนี้เองไหมครับ(แบบหมุนๆที่เลนส์อะครับ) หรือว่า เปนออโต้โฟกัสอะครับ

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    ถ้า จขกท. เขามีตังซื้อเลนส์ AF-S 18-200VR เขาคงไม่มาหา D40 เล่นหรอกครับ
    เลนส์หายากหมายถึง หาเลนส์ราคาถูกยากครับ
    ทีหลังก็เขียนแค่ว่า หาเลนส์ราคาถูกยากครับ เล่นเขียนเลนส์หายาก หมายถึง หาเลนส์ราคาถูกยาก

แล้วเข้าใจอยู่คนเดียวใครมันจะมาตรัสรู้กับท่านครับ

อีกอย่างนะคนเราเล่นกล้องลงทุนไม่เหมือนกัน จะบอกว่ามีเงินซื้อ AF-S 18-200VR เขาคงไม่มาหา D40 เล่นหรอก เนี้ย

มันอยู่ที่คนครับ เค้าอาจจะลงทุนเลนส์ก่อนก็ได้เพราะยังไงถึงเปลี่ยนบอดี้เลนส์มันก็ยังใช้ได้

แล้วถ้าอนาคตกล้องมันตอบสนองเราไม่ได้ตามต้องการค่อยเปลี่ยนบอดี้ก็ยังไม่สาย

รุ่นพี่ผมใช้ D40X อยู่ แกอยากได้ เลนส์ฟิกไปถ่ายเมียแกมากเลย ช่วยทีนะครับ แกหามานานละ
    ถ้าจะให้ดี เอา ราคาพอๆกับ 50F1.8 ของหนอนนะ
    http://www.cameracanada.com/eNet-car....asp?pid=14105

$138.65 * 34 = 4714.1 หามาแระไปหาร้านซื้อเอานะ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by CheezSy View Post
    ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ คือกล้องที่จะซื้อเป็นกล้องตัวแรกอะครับ อยากจะเอามาหัด ๆ ถ่ายก่อนอะครับ
    350D ก็น่าได้เหมือนกันครับ แล้ว 350D นี้เลนส์ที่มากับกล้องเป็นไงอะครับ เราต้องปรับโฟกัส ความชัดภาพ อะไรพวกนี้เองไหมครับ(แบบหมุนๆที่เลนส์อะครับ) หรือว่า เปนออโต้โฟกัสอะครับ
    ใช้ได้ทั้งคู่ครับ ทั้ง AF / MF

เพราะตัวกล้อง มี Autofocus ครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เลนส์ คิทของ 350d จะแสดงพลังออกมาเต็มที่ ต้อง F8 ขึ้นไป ลองดูครับใครว่าเลนส์คิทไม่คม กร๊ากกกก

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    เลนส์ คิทของ 350d จะแสดงพลังออกมาเต็มที่ ต้อง F8 ขึ้นไป ลองดูครับใครว่าเลนส์คิทไม่คม กร๊ากกกก
    มันคือ Sweet Spot ครับ

เลนส์ทุกตัว จะมีช่วง F ที่ แสงเดินาทง ได้เหมาะที่สุด ไปตามโครงสร้าง เลนส์นั้นๆ

Exclamation

ทีหลังก็เขียนแค่ว่า หาเลนส์ราคาถูกยากครับ เล่นเขียนเลนส์หายาก หมายถึง หาเลนส์ราคาถูกยาก

แล้วเข้าใจอยู่คนเดียวใครมันจะมาตรัสรู้กับท่านครับ

อีกอย่างนะคนเราเล่นกล้องลงทุนไม่เหมือนกัน จะบอกว่ามีเงินซื้อ AF-S 18-200VR เขาคงไม่มาหา D40 เล่นหรอก เนี้ย

มันอยู่ที่คนครับ เค้าอาจจะลงทุนเลนส์ก่อนก็ได้เพราะยังไงถึงเปลี่ยนบอดี้เลนส์มันก็ยังใช้ได้

แล้วถ้าอนาคตกล้องมันตอบสนองเราไม่ได้ตามต้องการค่อยเปลี่ยนบอดี้ก็ยังไม่สาย

http://www.cameracanada.com/eNet-car....asp?pid=14105

$138.65 * 34 = 4714.1 หามาแระไปหาร้านซื้อเอานะ
    ผมก็ระบุไปก่อนแล้วนะครับ ว่า

AF 50 F1.8 ตัวนี้ มันโฟกัสมือนี่ครับ

ผมก็ระบุไปก่อนแล้วนะครับ ว่า

AF 50 F1.8 ตัวนี้ มันโฟกัสมือนี่ครับ
    เลนส์ถูกแล้วดีมีหรอครับไม่งั้น nano คงขายไม่ออก

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    อย่างที่น้า ๆ ที่ไปถ่ายด้วยกันเขาบอกครับ คำในตำนานเลย "สวยด้วย F8 "

Lightbulb

เลนส์ถูกแล้วดีมีหรอครับไม่งั้น nano คงขายไม่ออก
    เอ๊ะ เราคุยเรื่องเดียวกันอยู่รึปล่าว

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

สำหรับ D40 40X 60 ที่ว่าเลนส์หายากนั้นไม่จริง
    พวกนี้ใช้เลนส์ได้AF ได้ทุกตัว แต่ ถ้าใช้เลนส์ที่เป็น AF แล้วเนี่ย จะต้องหาโฟกัสด้วยมือเอาซึ่งบางครั้งบางคราวอาจจะไม่ทันกิน ถ้าจะให้มันหาโฟกัสเองจะต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัว พวกAF-S HSMอะไรพวกนี้จะสามารถโฟกัสอัตโนมัติได้ แต่มันจะโฟกัสค่อนข้างช้ากว่า มอเตอร์ของกล้องเอง พวกD80 D90 D200 D300 D700 D3
    อีกอย่างราคาเลนส์ AF-S HSM มีราคาที่ค่อนข้างสูงกว่า AF พอสมควร 50/1.8HSm Sigma หมื่นกว่า- -
    ฉนั้นเรื่องเลนส์ไม่ได้หายากครับ แต่มันต้องมือหมุนเอาแค่นั้นหละ กล้อง3ตัวนี้ View Finderมันเล็ก มืด อาจจะปวดตานิด- - แต่ในD60 โหมด A S P จะมีขีดแสดวงว่าเราโฟกัสได้รึยัง

เพื่อนผมใช้D40X 18-200VR ครับ 70-300VRก็มีครับ
    ผมใช้ D60 Fix 50/1.8มือหมุนครับมะเห็นเป็นไร

ขอบคุณค้าบบบ

อย่าเถียงกานค้าบบบ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks