overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 48

Thread: AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

OverclockZone Member arashi_989's Avatar
    หลวงพระบาง,สปป.ลาว

Default AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

AMDวัยรุ่นใช้จะแรงกว่า Intel จริงหรือเกรียน

*คำเตือน บทความต่อไปนี้เขียนขึ้นจาก จขกท. เองแต่เพียงผู้เดียวโดยไม่มีการยอมรับจากสมาคมไหน กรุณาอย่าหลงเชื่อทั้งหมด
    ปล.ที่รู้เยอะเพราะเพื่อนใช้Intelแต่อีกคนใช้Amdและผมใช้Intelแต่ผมก็บอกว่าAmdแรงกว่าครับ สมัย ม.3 ครับ
    เลยต้องหาคำตอบมาให้เพื่อนจนได้รู้ว่าAmd แรงจริงผมเองก็กลับตัวทันมาใช้ Amd ครับเพื่อนจะได้เลิกเถียงกันแต่ยังไงก็ยังเถียงอยู่ดี
    ผมจึงตอบไปว่า "คอมราคา 9 หมื่น ยอมแรงกว่าคอมหมื่น 9 อยู่แล้ว ไม่ว่าจะใช้Intelหรือ Amd"
    จุดประสงค์ของ จขกท.อยากให้วัยรุ่นที่กำลังหาซื้อ Cpu มาใช้งานเพราะเนื่องจากการใช้งานของวัยรุ่นส่วนใหญ่คือ
    7 ข้อกับการใช้งานCpuที่วัยรุ่นซื้อมา
    1.เล่นเกมส์
    2.ด้านบันเทิง
    3.โอเวอร์คล็อก
    4.เขียนโปรแกรม
    5.แปลงไฟล์
    6.ตัดต่อวีดีโอ
    7.ทำเป็นServer
    8.ราคา

จาก8ข้อต่างๆนั้นผมจะมาขยายให้เข้าใจมากขึ้นดังนี้ครับ

1.เล่นเกมส์ AMD ชนะ Intel
    เนื่องจาก AMD มีหน่วย Register หรือ ชุดคำสั่งต่างๆที่เหมาะกับเกมส์ ตัวAMDเองก็จะมีชุดคำสั่งทางด้านงาน
    3Dที่เหนือกว่าIntelอยู่แล้วAMDมีชุดคำสั่งที่ช่วยในการเร่งการ์ดจอที่ดีกว่าและรองรับงานที่ดีกว่า
    อย่าง 3D Now! แต่ AMD มีข้อด้อยเรื่อง ฟิสิก กว่า Intel อยู่เล็กน้อย 2-6 % ครับ
    จะเด้งต่างกันหน่อยแต่ก็สมจริงพอกันครับ จงจำคำนี้ไว้ Intel มีจำนวน Register มากกว่า
    AMD อยู่หลาย "ล้านตัว" แต่ Registerที่มากกว่านั้นไม่ค่อยมีส่วนในเรื่อง3Dสักเท่าไรจะ
    เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมซะมากกว่าครับ
    จบ AMD ชนะ ครับ *-*

2.ด้านบังเทิง
    AMD จะสามารถใช้งานได้ดีกว่าเพราะตัวCpuของAMDจะเน้นใช้งานด้านนี้มากกว่าIntel
    เล็กน้อย AMD ดูแหล่มกว่าถ้าใช้การ์ดจอชนิดหรือรุ่นเดียวกัน อันนี้ตอบว่า
    AMDและIntel เสมอกันครับ T T

3.โอเวอร์คล็อก
    IntelมีจำนวนRegisterมากๆโดยทางIntelก็เล้งเห็นแล้วจะควรมีค่าสัญญาณนาฬิกา
    มากจนพอควรแต่ถ้ามากเกินไปจะเป็น Error Reg.ได้ครับการประมวลผลจะล้มเหลว
    Intelจะต้องยอมให้มีค่าสัญญาณ นาฬิกา มากๆเพราะมีค่า FSB Rate ที่น้อยกว่าAMD
    อยู่มากที่เดียว FSB 1066 ต้องยอมแพ้ HT 2500-3000+ ค่าบัสสามารถเทียบกันได้ครับ
    เพราะ FSB จะเป็นหน่วยต่อคอร์ใช้มาตั้งแต่แรกแล้ว แต่ HT รวมคอร์มาแล้วรึเปล่า เราก็มารวมเองเลยครับ
    Intel Fsb 1066*2 =2132 ก็ยังแพ้ AMD รุ่นกลาง Fsb 1250*2 = 2500
    แต่ AMD ถ้าปรับ เป็นแบบ FSB AMD ต้องคูณ2สองอีก ก็เป็น 5000 แต่AMDไม่ต้องการเพราะ
    ไม่มีจำนวน Register ที่มากขนาดต้องเร่งรีบขนาดนั้นเอาแค่แบบมีความสมดุลก็เพียงพอครับประหยัดCachอีก
    และที่สำคัญเทคโนโลยีของวงจรอื่นๆยังไม่ถึงครับ ต้องเดินไปพร้อมกัน AMDชื้อATiเพราะจะได้เดินเร็วหน่อยครับ
    และตอนหลัง AMD ก็ผลิตCpuแบบ SOI คือแบบกันกระแสที่รั่วไหลจึงลดความร้อนได้พอควรครับถ้าเป็น 45nm
    เมื่อไร AMD ก็ Cool...l ครับ แล้วทำไมความเร็วสัญญาน นาฬิกาของIntelจึงเยอะกว่า AMD ?
    ก็Intelใช้การคูณแบบ Front Slide Bus คือการคูณเลขฐาน 4 แต่ AMD คูณแบบ ฐาน 2
    แต่ก็ทำงานได้เท่ากัน ดังนั้น คำว่า 4600+หรือ 5000+ก็คือความจริง แต่AMDไม่อยากลดตัวเลขเลยเป็นการ
    เทียบว่าความเร็วแรงเท่า ชีพียูต้นแบบคอร์เดียวความเร็ว 5.0Ghzโดยยังไม่รวมชุดคำสั่ง แต่ถ้าในรุ่น 6 คอร์
    สงสัยคงเปลื่ยนตัวเลขละครับ เพราะตอนก็ 9600+ - 9800+ ไปแล้วละ X4 อะครับ ส่วนในเรื่องตัวคูณ
    AMD ได้เปรียบมาตลอดเพราะใช้การคูณแบบฐาน2แล้วเทียบฐาน4 AMD จะมีสัญญาณนาฬิกาที่มีเพียงครึ่งเดียว
    ส่วน Intel เต็มฐาน 4ครับ เลขเยอะก็เท่านั้นครับไป 7.0 Ghzได้จริงแต่เป็น Error Reg. Process
    ก็เท่านั้นเข้าOSไม่ได้ได้แต่นั่งดู Bios 5555+

4.เขียนโปรแกรม
    แพ้ชนะนั่นจะอยู่ที่ผู้ใช้งานครับแต่ตามหลัก AMD แพ้ Intel ตรงที่Registerที่มากๆนั้นส่วนใหญ่ก็จะสนับสนุน
    การเขียนโปรแกรมครับ Amd ด้อยกว่าเยอะครับ เพราะมี Registerน้อยกว่าจะแพ้หรือชนะ
    อยู่ที่วัยรุ่นคนนั้นอะครับ ว่าเขียนแบบไหน แบบStudent หรือ แบบ Programer ละครับ
    จบ Intel ชนะ T T
    ปล.ผมว่าแพ้ทั้งคู่ แต่Mac.ชนะขาดครับ

5.แปลงไฟล์
    AMDและIntelพอกันเลยครับอยู่ที่System Total ซะมากกว่า แรมเยอะแรมน้อย นะครับ
    AMDและIntel เสมอกันครับ

6.ตัดต่อวีดีโอ
    AMD ชนะขาดครับ เพราะนี้คืองานของ AMD หนังเรื่อง StarWar นั้นใช้ Cpu AMD X2
    ในระบบ 64 Bit ในการสร้างหนังและ Cg ต่างๆไม่ได้ใช้พวก Mac.ซะด้วย
    AMD ชนะขาดดดดดดด *-*

7.ทำเป็นServer
    Intel ชนะครับ แต่ไม่ขาด แค่IntelมีRag.เรื่องนี้เด่นกว่าครับ เราต้องยอมรับเขาครับ
    เรื่องนี้
    Intel ชนะ T T

8.ราคา
    IntelจะมีRegisterมากกว่าจึงต้องมีCachมากตามด้วยจึงทำให้ราคาแพง
    AMDจะต้องอาศัยBusครับแรมจึงมีผล ผลที่ออกมาRam DDR2 800 ถูกกว่า 533 ครับ
    แต่AMDไม่เคยเพิ่มราคาชีพียูเลย เพราะAMDไม่ค่อยจะ
    โฆษณาให้ตัวได้ดีแต่จะได้จากการซื้อ ไม่ทำทุเรจอย่าง ******* เดากันเองครับ เต็มบ้านเต็มเมือง
    ทั้งทาง Internet TV. จ้างBrandต่างให้ใช้CPU****** เป็นSponser
    *-* โอ้ววว เยอะกว่านี้อีก แล้วราคาจะไม่แพงได้ไงอะครับ

สรุป สั้นๆ ก่อนนะครับ

AMD ชนะ

ผมไม่รู้จะพูดอย่างไรจะให้เข้าใจอะครับ ผมยอมรับว่าผมเกรียน พูดไปไม่เคยมีใครเข้าใจครับ
    ผมก็พอมีความรู้เกี่ยว SSE นะครับวันหลังจะมาเล่าให้ฟัง
    แบบ จะว่าผมยังอ่อนเรื่องการอธิบายเรื่องที่อยู่ในหัว ผมไม่ได้อวดฉลาดแค่เก็บเรื่องนี้
    ไม่อยู่เลยต้องบอก

หิวข้าวแล้วครับ

OverclockZone Member kw01's Avatar

แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

OverclockZone Member puknate's Avatar

แล้วต่อความชอบส่วนตัวมากกว่าครับเพราะตอนใช้ทำงาน
    คงไม่มีใครต้องมาจับเวลาทุกครั้งแค่นั่งรอให้มันเสดก้อพอ
    แต่ผมใช้ AMD ครับใช้มาตั้งนานแล่ว

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

เอาสมองไปทำอย่างอื่นเถอะ คิดแค่ตื้นๆ รู้จักตัวเองยังไม่ลึกพอ ดันไปวิเคราำะห์คนอื่นซะเสียหาย

OverclockZone Member intheworld's Avatar

Quote Originally Posted by devilblaze View Post
    เอาสมองไปทำอย่างอื่นเถอะ คิดแค่ตื้นๆ รู้จักตัวเองยังไม่ลึกพอ ดันไปวิเคราำะห์คนอื่นซะเสียหาย
    เขาแค่มาเล่าให้ฟัง -*-
    อ่านคำเตือนที่เขาเขียนยัง ว่าอย่าหลงเชื่อทั้งหมด

OverclockZone Member regency's Avatar

ผมก็ว่าแล้วแต่ความชอบแหละครับ

แล้วอีกอย่างคนจนอย่างเราๆ ก็แรงได้ครับ

I3K
    Guest

- -'

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ไม่รู้

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member aey1978's Avatar
    Nathawee, Songkhla

ในเมื่อจ่ายไปแล้ว ต้องเข้าข้างกันหน่อย AMDแรงจิง ๆ ^^

OverclockZone Member DDP's Avatar

แรงจิง ผมยังย้ายมาเลยคับ เหอๆ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

ตลกดี เหอๆๆ

OverclockZone Member kittymouse's Avatar

-.-

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เขียนบทความวิชาการ ควรมีอ้างอิงด้วย จะช่วยให้ผู้อ่านเชื่อถือครับ
    ขอติบทความนิดเดียวตรงที่แยกไ่ม่ออกระหว่างข้อเท็จจริงกับข้อคิดเห็นครับ

วันเวลาพิสูจน์เกรียนครับ ไม่ใช่คำพูดของคน อยากเขียนก็เขียนเลยครับ สู้ๆ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ใช้AMD สบายใจครับ

OverclockZone Member FREEDOMX's Avatar
    หลบซ่อนอยู่เมืองไทย

ถ้า มีแมนบอร์ด แบบ ผสม ผมว่า เฟอเฟก

OverclockZone Member Guitar_blues's Avatar
    ไม่ได้หนักหัวใคร

คำก็ Register สองคำก็ Register
    แถมต้องใ้ช้บัตรเครดิตด้วยถึงจะโหลดได้...

เอ๊ะ ...นั่นมันเวปโป๋xxx นี่หว่า.........คนละ รีจีสเตอร์ ใช่ป่ะเนี่ย โทดทีๆ...

OverclockZone Member artintroz's Avatar

Quote Originally Posted by jamesboyd View Post
    ใช้AMD สบายใจครับ
    ใช่ครับ **ความชอบส่วนตัว**

เคยใช้ AMD มาตลอด มีอยู่ครั้งนึงได้ลองใช้ Intel นอนไม่หลับครับ 555+

ใช้ AMD แล้วสบายใจ เหมือนมีเทพอยู่ข้างตัว

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใช้ AMD มันก็สบายใจจริงๆ นะ

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

เค้าอีกแล้ว..... อิอิ

ปล. Register แปลว่าอะไรอ่ะ

OverclockZone Member nutzajung's Avatar

Quote Originally Posted by hamoy View Post
    เค้าอีกแล้ว..... อิอิ

ปล. Register แปลว่าอะไรอ่ะ
    REgister คือตัวเก็บ ขอมูล ของระบบ แอสแซม บี ภาษา เลขฐาน 2 ต่างๆ

เ้หอะๆ ต้องไปศึกษาดูครับ เช่นเขียนภาษา แอสแซมบี

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks