overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member drummer's Avatar

Default สงสัยครับเรื่องปัญหาหลังการขายของมือ 2

คือพอดีผมเพิ่งปล่อยขายฮาดดิสก์ ยังมีประกันอยู่

ซึ่งตอนตั้งกระทู้ผมก็แคปรูปที่เทสให้ดูแล้วว่าไม่มีแบด แล้วตอนที่ของอยู่กับผมมันก้ยังใช้ได้ปกติ

แล้วท่านที่รับของผมไปนั้น วันทีได้ของกลับไป เขาก็บอกผมว่าเมื่อลองเทสแล้วก็ปกติดี

แต่หลังจากวันที่ขาย เขาโทรมาบอกว่าใช้ลงวินโดว์แล้วมีปัญหาแล้วก็มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด

แล้วเขาก็ขอให้ผมส่งเงินค่าเดินทางให้เขาไปเคลมตัวใหม่

คือผมขายของมาไม่เคยเจอเคสแบบนี้ ที่เวลาของมีปัญหาต้องส่งเงินค่าเดินทางไปเคลมให้เขา

ผมอยากรู้ว่าผมผิดจริงๆใช่ไหมครับ ที่ผมเทสให้เขาไม่ละเอียดทุกอย่างพอ แล้วเขาก้ซื้อของผมไป แล้วพอมีปัญหามาเรียกเงินค่าเดินทางไปเคลมแบบนี้

noyi2511's Avatar
    สายไหม 79 กรุงเทพฯ

เท่าไหร่ ค่าเดินทางเขานะ 50 หรือ ร้อย ก็ให้ไปเถอะครับ ตัดปัญหา ถ้ามากกว่านั้นก็บอกเขาให้เอาของมาคืน เช็คแล้วไม่หล่น ก็คืนตังไป จบครับ

OverclockZone Member drummer's Avatar

Quote Originally Posted by noyi2511 View Post
    เท่าไหร่ ค่าเดินทางเขานะ 50 หรือ ร้อย ก็ให้ไปเถอะครับ ตัดปัญหา ถ้ามากกว่านั้นก็บอกเขาให้เอาของมาคืน เช็คแล้วไม่หล่น ก็คืนตังไป จบครับ
    เค้าขอ 300 ครับ แต่ผมต่อให้เขาแค่ 200

คือผมไม่เคยเจออะเหตุการณ์แบบนี้ ถ้าผมได้บอกว่าประกันใจให้ 7 วันก็ว่าไปอย่าง แต่อันนี้สินค้าก็เทสก่อนแล้วก่อนขาย คนซื้อก็ตกลงเอาแล้ว พอได้ของเกิดปัญหาไม่พอใจ ต้องส่งเงินค่าเคลมไปให้อีก
    Last edited by drummer; 8 Dec 2014 at 11:22:53.

OverclockZone Member angelknigh's Avatar
    อ.เมือง จ.อุดรธานี

ไม่มีหรอกครับ บอกเค้าส่งคืนมาเลยดีกว่า ผมเคยเจอคล้ายๆกัน อยุ่กับเราใช้ดีๆ ซื้อไปแล้วไม่พอใจทำของผมพัง แล้วมาตีหน้าเศร้าบอกว่าเสียจากผม ผมเลยตัดปัญหาให้ส่งคืนมา แล้วผมก็ไปเครมเอง จบ!

Quote Originally Posted by angelknigh View Post
    ไม่มีหรอกครับ บอกเค้าส่งคืนมาเลยดีกว่า ผมเคยเจอคล้ายๆกัน อยุ่กับเราใช้ดีๆ ซื้อไปแล้วไม่พอใจทำของผมพัง แล้วมาตีหน้าเศร้าบอกว่าเสียจากผม ผมเลยตัดปัญหาให้ส่งคืนมา แล้วผมก็ไปเครมเอง จบ!
    ไม่ทันล่ะครับ ผมอ่อนประสบการณ์อะครับผมตกลงกับมันไปเรียบร้อยล่ะ มันก็ไปเคลมมาแล้วเรียบร้อย เดี๋ยวเย็นนี้ต้องไปโอนให้มัน ถือว่าทำบุญละกัน ซื้อประสบการณ์

OverclockZone Member medkwang's Avatar

เคยเจอครับ ไม่ใช่ HDD แต่เป็น MB อยู่กับผม ปกติ ก่อนเก็บในกล่อง ใช้รุ่นอื่นแทน ขายไปบอกมีปัญหา จอดำ ไม่มีภาพ ขึ้น code ไรก็บอกไม่รู้ ไม่ยอมบอก อ้างว่าดูไม่เป้น
    มาตามดูมันโพสต์ในเวบนี้ ว่าของงั้นงี้ มีปัญหาจากบอร์ดหรือการ์ดจอ สุดท้ายรับคืนมา ก้ดันเสีย สงสัยยำไปมาจนเสีย
    เป็นถึงแอดมินดูแลระบบคอมในห้างแถวสีลม บอกของมีประกันก็ควรประกันใจให้ด้วยดิ
    ผมไม่ได้ประกันใจให้เวลายำพังเองนะ คนแบบนี้มันมีจริงๆครับ ใช้ไปไม่ถุกใจ อ้างขอคืนของ เอากลับมาปกติหมด บางคนหนักกว่ายำให้พังเลย

HDD ก้เคยโดนหลอกเทสต์ครับ 3TB ขอเทสต์ Bad แบบเต็มๆ ไม่เอาแบบผ่านๆ เทสต์เสร็จสี่ห้าชม บอกไม่เอาซะดื้อๆ

OverclockZone Member kyo2009's Avatar
    ปากน้ำ เทพารักษ์ ศรีนครินทร์ ซีคอน

Quote Originally Posted by medkwang View Post
    เคยเจอครับ ไม่ใช่ HDD แต่เป็น MB อยู่กับผม ปกติ ก่อนเก็บในกล่อง ใช้รุ่นอื่นแทน ขายไปบอกมีปัญหา จอดำ ไม่มีภาพ ขึ้น code ไรก็บอกไม่รู้ ไม่ยอมบอก อ้างว่าดูไม่เป้น
    มาตามดูมันโพสต์ในเวบนี้ ว่าของงั้นงี้ มีปัญหาจากบอร์ดหรือการ์ดจอ สุดท้ายรับคืนมา ก้ดันเสีย สงสัยยำไปมาจนเสีย
    เป็นถึงแอดมินดูแลระบบคอมในห้างแถวสีลม บอกของมีประกันก็ควรประกันใจให้ด้วยดิ
    ผมไม่ได้ประกันใจให้เวลายำพังเองนะ คนแบบนี้มันมีจริงๆครับ ใช้ไปไม่ถุกใจ อ้างขอคืนของ เอากลับมาปกติหมด บางคนหนักกว่ายำให้พังเลย

HDD ก้เคยโดนหลอกเทสต์ครับ 3TB ขอเทสต์ Bad แบบเต็มๆ ไม่เอาแบบผ่านๆ เทสต์เสร็จสี่ห้าชม บอกไม่เอาซะดื้อๆ
    เข้าใจความรู้สึกเลยอ่ะ เทสต์ 3TB เนี่ย

OverclockZone Member

น่าจะขอดูใบเคลม ว่าเคลมจริงหรือเปล่า

Speed_'s Avatar
    https://facebook.com/GmSteamShop

Quote Originally Posted by ammat View Post
    น่าจะขอดูใบเคลม ว่าเคลมจริงหรือเปล่า
    +1 จริงครับ
    ท่าน drummer ดูจากปีที่สมัคร 2009 น่าจะเจออะไรมาเยอะนะ

Quote Originally Posted by Speed_ View Post
    +1 จริงครับ
    ท่าน drummer ดูจากปีที่สมัคร 2009 น่าจะเจออะไรมาเยอะนะ
    Quote Originally Posted by ammat View Post
    ผมตกลงขอดูใบเคลมก่อนโอนเงินครับ สุดท้ายเขาก็ไปเคลมมา แล้วส่งมาให้ใบเคลมให้ผม แล้วผมก็โอนไป

ผมก็ขายของมือสองมาพอสมควรแล้วล่ะครับ กับบอร์ดนี้ เพิ่งมาเจอเคสนี้จริงๆ เลยไม่รู้ว่ามันมีแบบนี้ด้วยหรอ บวกกับผมยังเด็กอยู่ด้วยล่ะมั้ง อ่อนประสบการณ์

สงสัยทีหลังจะขายของต้องเขียนไว้ด้วยว่า ซื้อแล้วไม่รับคืน

OverclockZone Member Suthas's Avatar
    มีนบุรี,ประเทศไทย

ทู้นี้หรือปล่าว

http://www.overclockzone.com/forums/...อบปี

แล้วคนซื้อละ

Quote Originally Posted by Suthas View Post
    ทู้นี้หรือปล่าว

http://www.overclockzone.com/forums/...อบปี

แล้วคนซื้อละ
    คนในบอร์ด ocz นี่แหละครับ

OverclockZone Member whitecrow's Avatar

ต้องแยกแยะเรื่องเทส HDD ก่อนนะคัรบ บางครั้งเทสไม่เจอbad ก้อจริง แต่พอจะเอาลง windows ลงไม่ได้ ผมเจอบ่อย

ใช้เป็นลูกเก็บข้อมูลได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่พอจะเอามาใช้ลง windows ใช้เวลาติดตั้งที4-5ชั่วโมงยังไม่เสร็จ ผมก้อคิดว่า Hdd มีปัญหา

ลองลบไดร์แล้วสร้างใหม่ ก้อทำได้ไม่มีปัญหาอะไร ก๊อบข้อมูลขนาดไฟล์เป็น 10-20 Gb ก้อไม่มีปัญหา แต่เอามาลงวินโด้ไม่ได้ Hdd ค้างตลอด

OverclockZone Member whitecrow's Avatar

ส่วนเรื่องรับผิดชอบเรื่องค่าเดินทาง ปกติผมไม่ค่อยเคยเจอกรณีแบบนี้นะครับ แต่คนส่วนใหญ่เขาคงคิดว่ามีประกัน

เอาไปเคลมเองดีกว่า ไม่อยากเสียเวลาเจรจา ถ้าไม่มีประกันอันนี้ต้องคุยนะครับ

Quote Originally Posted by whitecrow View Post
    ส่วนเรื่องรับผิดชอบเรื่องค่าเดินทาง ปกติผมไม่ค่อยเคยเจอกรณีแบบนี้นะครับ แต่คนส่วนใหญ่เขาคงคิดว่ามีประกัน

เอาไปเคลมเองดีกว่า ไม่อยากเสียเวลาเจรจา ถ้าไม่มีประกันอันนี้ต้องคุยนะครับ
    ถ้าตัวสินค้าไม่มีประกันยังไงผมก็ประกันใจให้ 7 วันอยู่ล่ะ จะเสียจะเป็นไรยังไงผมคืนเงิน ขอของคืนเลย

คราวหน้าเจอแบบนี้อีก ผมจะทำตามที่ท่านแนะนำครับ

Quote Originally Posted by drummer View Post
    คนในบอร์ด ocz นี่แหละครับ
    ลงชื่อผู้ใช้(User)ไว้เลยครับ(ในกระทู้ขายของคุณเองด้วย) ซื้อ-ขายสินค้าสุจริต ไม่จำเห็นเป็นต้องปิดบังชื่อผู้ใช้กันนักหนาไม่ได้ค้าอาวุธเถื่อน, ยาเสพติดซักหน่อย

starnic252

OverclockZone Member Carformate's Avatar

Quote Originally Posted by drummer View Post
    ตอนตั้งกระทู้ผมก็แคปรูปที่เทสให้ดูแล้วว่าไม่มีแบด แล้วตอนที่ของอยู่กับผมมันก้ยังใช้ได้ปกติ
    แล้วท่านที่รับของผมไปนั้น วันทีได้ของกลับไป เขาก็บอกผมว่าเมื่อลองเทสแล้วก็ปกติดี
    แต่หลังจากวันที่ขาย เขาโทรมาบอกว่าใช้ลงวินโดว์แล้วมีปัญหาแล้วก็มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด
    แล้วเขาก็ขอให้ผมส่งเงินค่าเดินทางให้เขาไปเคลมตัวใหม่
    คือผมขายของมาไม่เคยเจอเคสแบบนี้ ที่เวลาของมีปัญหาต้องส่งเงินค่าเดินทางไปเคลมให้เขา
    ผมอยากรู้ว่าผมผิดจริงๆใช่ไหมครับ ที่ผมเทสให้เขาไม่ละเอียดทุกอย่างพอ แล้วเขาก้ซื้อของผมไป แล้วพอมีปัญหามาเรียกเงินค่าเดินทางไปเคลมแบบนี้
    คนซื้อแจ้งว่าเครื่องปกติเมื่อลองเทสครั้งแรก แสดงว่าการเทสครั้งแรกนี้มันไม่มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด
    ต่อมาบอกว่าลงวินโดว์ไม่ได้ มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด ความผิดปกตินี้ผมว่ามาจากคนซื้อนะ
    ความจริงก็ไม่น่าจะเสียเงินให้เขาเพื่อเอาไปเคลม
    ถ้าอยู่ กทม. เสียค่ารถเมล์ไปกลับเอง ศูนย์ wd มีหลายที่ พันทิพประตูน้ำก็มีสาขา wd (อยู่ชั้นลอยด้านหลังในห้าง)
    ที่ศูนย์ wd คนซื้ออาจจะได้ตัวใหม่ได้ถ้าเขามีของสำรองเปลี่ยนให้

Quote Originally Posted by Carformate View Post
    คนซื้อแจ้งว่าเครื่องปกติเมื่อลองเทสครั้งแรก แสดงว่าการเทสครั้งแรกนี้มันไม่มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด
    ต่อมาบอกว่าลงวินโดว์ไม่ได้ มีเสียงแกรกๆที่ฮาดดิสก์อยู่ตลอด ความผิดปกตินี้ผมว่ามาจากคนซื้อนะ
    ความจริงก็ไม่น่าจะเสียเงินให้เขาเพื่อเอาไปเคลม
    ถ้าอยู่ กทม. เสียค่ารถเมล์ไปกลับเอง ศูนย์ wd มีหลายที่ พันทิพประตูน้ำก็มีสาขา wd (อยู่ชั้นลอยด้านหลังในห้าง)
    ที่ศูนย์ wd คนซื้ออาจจะได้ตัวใหม่ได้ถ้าเขามีของสำรองเปลี่ยนให้
    เค้าไปเคลมได้ตัวใหม่เลยครับ เค้าถ่ายรูปมาให้ผมดูอยู่ ถือว่าเสียรู้ไปครับ ผมนี่ล่กเลยตอนเขาโทรมาขอเงินค่าเดินทาง

OverclockZone Member medkwang's Avatar

ผมก็เพิ่งเสียรู้เหมือนกันครับ รับของคืนมาวันจันทร์นี่เอง เอาไปแล้วบอกเสีย CPU เปิดไม่ได้ ไปหาช่างถึงร้านคอมใหญ่ๆ ให้ดูให้ก็บอกว่าเสีย ผมก็รับคืน แบบ งงๆ เพราะตอนก่อนส่งมันก็ใช้ปกติ
    เอากลับมาก็เสียรู้เหมือนกันครับ สงสัยคืนเพราะราคาไม่ถูกใจ ของใช้ได้เหมือนเดิม สงสัยต่อไปเลิกรับคืนแล้ว โดนมันหมดทั้ง MB CPU VGA คืนแบบของไม่เสีย และไม่แก้ปัญหาจากเครื่องตัวเองที่ hardware ไม่เข้ากัน ระบุชื่อได้หมด ในเวบนี้ทั้งนั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks