Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ Secure Boot ใน Win 8.1 คืออะไร และควรเปิดไว้รึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ Secure Boot ใน Win 8.1 คืออะไร และควรเปิดไว้รึป่าวครับ

ผมลง Win 8.1 ใน Gpt แบบ Uefi ไปแล้ว แต่ตรวจดูใน msinfo32 ตัว Secure Boot มัน Disable อยู่อ่ะครับ มันจำเป็นต้องเปิดรึป่าว แล้วเปิดยังไงครับ บอร์ดผม Giggabyte รุ่น H77MD3H เช็คใน Bios ก็ไม่เห็นมีคำสั่งนี้
    ปล.ผมใช้ ssd samsung 850pro 256 GB ด้วยครับ ควรเปิดรึป่าว
    Last edited by noteune; 8 Dec 2014, 10:42:20.

ToT ไม่มีใครตอบเลย

Comment

ถ้าให้อธิบายอ่ะ ยาวเลย (ซื้อมาซักขวดก็ไม่พอ)

ลองเอานี้ไปอ่านแล้วกัน

http://blogs.msdn.com/b/b8/archive/2...with-uefi.aspx

ใช้ๆไปเอาอย่าไปสนใจมาก ปวดหัว 555

ทุกวันนี้ เครื่องผมเกือบทุกเครื่อง ปรับให้เป็น Legacy ตัวไหนที่เป็น UEFI ก็เฟลตให้มันปรับ Legacy ได้(ACER)

ดีของ Legacy คือเราสามารถ เข้าWinCE หรือ PE ไปดึงข้อมูลได้
      ข้อดี UEFI คือ บุ๊ตเร็ว เร็วจนแทบไม่เห็นความแตกต่าง

Comment

ผมปรับเป็น Enable ไม่ได้อ่ะครับ ใน Bios มันไม่ยอมให้ปรับ

Comment

Working...
        X