overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member olera13's Avatar

Default คราบออกซิไดร์ บนการ์ดจอ ขอปรึกษาหน่อย

พอดีว่าการ์ดตัวนี้ พึ่งซื้อเมื่อช่วง กุมภาพันธ์(57) ปี้นี้ แล้วอยู่ๆก็ดับไปแบบนิ่งๆ ส่งไปเครม บริษัทเอส พอของถึงโทรไป บอกมีคราบออกซิไดร์ ไม่อยู่ในประกัน ได้ยินถึงกับกลุ้มเลย อะไรเนี่ย ลูกเล่นมีเยอะเหลือเกิน พอโทรไปถามที่ บริษัท จี ก็บบอกว่าถ้าเป็นเมนบอร์ดขึ้นออกซิไดร์เครมได้ งงแบบต่อเนื่อง แล้วการ์ดจอละ พูดแบบนิ่งๆ กึ่งปัดสวะ อันนี้น้องต้องไปถาม บริษัท เอสเอานะครับ ว่ารับประกันยังไง เฮ้ย!!! แต่ของผมแปะมาเต็มๆว่า G..... GTX 780 oc ... จบกัน ความหวัง มีใครมีคำแนะนำมั้งไหมครับ

OverclockZone Member

ผมเคยเคลมการ์ดจอเก่าๆตัวนึงเมื่อนานมาแล้ว (ASUS 8800GT)

ต้องบอกเลยว่าสภาพมันเก่า และซกมกมากๆ ฝุ่นนี่แค่เช็ดๆออกเท่านั้น

ประกันเหลือไม่ถึง 1 เดือน (พังก่อนหมดประกันในช่วงเวลาสุดท้าย พูดง่ายๆคือ ใช้คุ้ม 3 ปี)

แต่ก็เคลมได้ และได้เปลี่ยนมาเป็น GTS450 (ไม่รู้ว่าคุ้มหรือเปล่า ไม่ได้สนใจเท่าไหร่)

คือตอนผมเอาไปเคลม มันซกมกมากจริงๆ ผมก็งงนะที่เห็นคนอื่นมีปัญหาในการเคลม

OverclockZone Member olera13's Avatar

ผมมีปัญหาเป็นตัวที่2แล้วครับ เหมือนดวงไม่ค่อยถูกโฉลกกับประกันบ้านเราเท่าไรเลย ตัวแรก ของ Asus HD6970 DirectCUII จอลาย เคลมกับมาก็ยังลาย จะเล่นเกมส์อะไร ก็ต้องปรับต่ำๆ ไม่งั้นการ์ดลายลูกเดียว ทุกวันนี้ปล่อยให้ฝุ่นจับ ส่วนที่สอง ของ Gigabyte GTX 780 OC อันนี้ต้องรอดูว่าจะรอดจะล่วง คือใจตอนนี้อยากไปซื้อการ์ดจอประกันนอกมากๆ

OverclockZone Member leng818's Avatar

เราควรทำความสะอาดการ์ด เอาฝุ่นออก เอาคราบออกไซด์ออก เผื่อให้การ์ดดูดีที่สุดก่อนนะ

แล้วค่อยส่ง claim ดูอีกครั้ง

ปล. ไม่รู้ว่าครั้งแรกเค้าบันทึกไว้ยังว่าเราเคย claim ไปแล้ว)

ผมว่าคงไม่รอดหรอก แต่ที่ผมดูสภาพภายนอกไม่มีอะไรนะครับ ผมก็เลยงงอยู่นี่แหละ ว่ามันเกิดตรงไหน ไอ้คราบออกซิไดร์เนี่ย

OverclockZone Member unrevealer's Avatar

คราบสนิมอ็อกไซด์เนี่ยผมโดนมาแล้วกับ Palit 760 ประกันเปลี่ยนสวนไม่ถาม
    ส่งไปเคลมทาง EMS ขาไปผมก็เห็นมีแต่ฝุ่นก็เช็ดๆออก หลายวันผ่านไปกับการโทรติดตามผล
    แล้วเค้าก็โทรมาบอกว่ามีสนิมเคลมไม่ได้ ถ้าส่งเคลมนอกจะใช้เวลานานมาก ให้หาซ่อมในประเทศเอาเอง
    ผมขอดูรูปสนิมก็บอกให้ดูไม่ได้เพราะส่ง ปณ กลับมาแล้วถึงค่อยโทรแจ้งผม
    ที่เจ็บใจที่สุดคือมันส่งลงทะเบียนธรรมดากลับมาให้ผม ต้องรออีกหลายวัน
    ทั้งๆที่ตอนส่งไปผมก็ถามแล้วว่าขากลับจะให้ผมส่งค่า EMS ไปให้หรือไม่

เปลี่ยนสวนไม่ถาม เจ้านี้ผมลาขาด เรื่องมากตุกติกแบบนี้ประกันนอกอาจจะดีกว่า

ผมก็ว่ามันตลกนะครับ เจ้าเดียวกันเมนบอร์ดมีออกซิไดซ์เคลมได้ แต่การ์ดจอไม่ได้ ตรรกะตลกมาก ทั้งที่ของยี่ห้อเดียวกัน ผมคงลาขาดเช่นกัน ต่อไปคงซื้อรุ่นใหญ่แต่ประกันนอกละครับ

bigtees's Avatar

ประกันเทพ เปลี่ยนสวนไม่ถาม

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

Bookmarks

Bookmarks