Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการ OC FX8320 กับบอร์ด Gig 990FXA UD3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการ OC FX8320 กับบอร์ด Gig 990FXA UD3

Spec

AMD FX8320 3.5GhzCooler Master Saidon Liquide
    GIGABYTE 990FXA UD3
    G Skill Trident X bus2400 cl 10 8*2 (16GB)
    Gigabyte GTX Titan Black
    OCZ Vector150 120GB SSD SATA3
    WD Black 2TB SATA3
    Seasonic 750W 80Plus

ผมได้ค่าที่ใช้งานจริงอยู่ตอนนี้นะครับ
    CPU ปัจจุบัน OC 4.5Ghz
    RAM วิ่งบัส 2400 CL10-12-12-31 ไฟ Vram 1.65V
    ตัวคูณฺ 20.00 - BLCK Bus 225 ไฟ Vcore 1.40 V
    Turbo Core ปรับตัคูณ 20.00

ถ้าจะไปต่อกว่านี้ทำไงครับ
    ขอคอนฟิกค์แนะนำในการปรับด้วยครับ
    พอดีผมไม่เทพด้านจูนเครื่อง
    Last edited by soy; 21 Dec 2014, 08:02:41.

รอแปนะท่านsoy ผมแวะมาคอนโดที่เครื่องFX พอดี เด่วจะถ่ายหน้าไบออส ส่งให้ทางPM นะครับ น่าจะปรับคล้ายๆกัน

Comment

ส่งไปแล้วนะครับ ลองปรับดูครับไป2400MHz กันครับ อิอิ
      อยากไป2505 ก็ยังได้นะแต่ให้ปรับเองอิอิ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
        ส่งไปแล้วนะครับ ลองปรับดูครับไป2400MHz กันครับ อิอิ
        อยากไป2505 ก็ยังได้นะแต่ให้ปรับเองอิอิ
        อ่าขอบคุณครัช พันธ์์มิตรโซ่ทองคล้องใจ 555

Comment

Comment

ปรับตามนั้นไม่บูตเลยครับ ต้องถอดถ่านออก เกี่ยวกับไบออสไหมครับ Rev2.0

Comment

แวะ มาโซน เอเอ้มดี ก็เดจาวู เหมือนโซน วีจีเอ อีกครับ ท่าน soy เพราะเป้นตาหมูน้อยตอบอีกเช่นเคย

ถ้าบอร็ด ซุส ล่ะก็ มีเทพจูนเครื่อง FX เพียบเลยครับ ส่วนพ่อบ้าน สายข่าว AMD หัวเห็ด มากกว่าครับ อิอิ
              ------------------------------------------------------
              ช่วงนี้ก็รอข่าวคอนเฟร้ม เรือง เอพียู ตัวใหม่ ว่าจะไม่มาอยู่ครับ สุดเศร้าเหร้อ ส่วน FX ยาวไปปี 2016
              ึรักแดง ต้องรอครัช ฮ่วย

ลากแรมไปเยอะตัวเทพเหมือนเป้น อาสร้อค คิลเลอร็ ครับช่วงนี้แต่จะเหนียวเหมือน กิ้ก ซุสนี่ผมไม่แน่ใจครับ
              Last edited by micronz; 8 Dec 2014, 22:08:22.

Comment

คุยอะไรกันอยู่ 2 คน บอกสูตรมาซะดี ๆ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                  ไปติดนิสัย CEO มาปะครับ 55+

Comment

Originally posted by micronz View Post

<<<<<<

ผมไม่ติดเชื้อนะ อิอิ

Comment

ท่านsoy งั้นลองลดตัวx BCLK เหลือ220 ดูก่อนครับ แล้วดันCPU CLOCK ให้ได้สัก 4.4GHz ค่าอื่นๆคงเดิมดูว่าเปิดติดมั้ย ยังไม่ต้องวิ่งไป 2400MHz เผื่อ cpu ท่านเป็นตัวกินไฟครับ ลองดูครับว่าติดมั้ย

Originally posted by micronz View Post

Comment

ท่านsoy งั้นลองลดตัวx BCLK เหลือ220 ดูก่อนครับ แล้วดันCPU CLOCK ให้ได้สัก 4.4GHz ค่าอื่นๆคงเดิมดูว่าเปิดติดมั้ย ยังไม่ต้องวิ่งไป 2400MHz เผื่อ cpu ท่านเป็นตัวกินไฟครับ ลองดูครับว่าติดมั้ย

ปัจจุบันผมเล่นที่ 4.5Ghz ใช้ไฟ 1.45 ครับ แต่ดันบัสแรมไม่ได้เลย
                        พอดันบัสให้แรมทำงานสูงกว่า 2133 ก็เปิดไม่ขึ้นภาพแทน
                        อาการน้เกี่ยวกับบอร์ด Rev ที่ผมใช้อยู่ไหมครับ
                        พอดีบอร์ดตัวก่อนผมนี่ดันบัสสนุกเลย BUS RAM (M4A790X-TD-EVO)
                        1600Mhz ไป 2200 กว่าๆได้ ตอนนั้นเล่นกับ Phenom II X6 1100T ครับ @ 4.Ghz
                        ไม่ค่อยได้มีโอกาส OC บ่อยๆ ไม่ชำนาญครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Last edited by soy; 9 Dec 2014, 08:56:51.

Comment

ท่านsoy ได้อัพไดร์เวอร์cpu chipset และbios เป็นตัวล่าสุดครบแล้วยังครับ ลองอัพดูครับ

Comment

ท่านsoy ได้อัพไดร์เวอร์cpu chipset และbios เป็นตัวล่าสุดครบแล้วยังครับ ลองอัพดูครับ
                            เดี๋ยวกลับย้านไปเช็คดูครับ ท่านมู๋หนุ่ย

Comment

ผมเฝ้าติดตามกระทู้นี้ด้วยความสนใจยิ่ง วางแผนประกอบ

Fx 8320 up to 4.5Ghz with Hyper 212 x
                              Gig 990FXA UD3 (Rev3.0)
                              DDR3(2400) 8GB. (4GBX2) G.SKILL (C10D-8GTX) TridentX

ซึ่งคล้ายคลึงกับชุดของ ท่านMooNoiOCZ และ ท่านSoy
                              ขอขอบคุณทุกท่าน ที่แบ่งปันข้อมูล

Comment

Working...
                              X