Announcement

Collapse
No announcement yet.

vertex 460 raid 0 กับ vertex 4 ได้ไหม ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vertex 460 raid 0 กับ vertex 4 ได้ไหม ??

vertex 460 raid 0 กับ vertex 4 ได้ไหม ??

เดิมผมใช้ vertex 4 128 gb raid 0 กันอยู่ แต่มี 1 ตัวเสีย จึงเอาไปเคลมได้ vertex 460 120gb กลับมา ไม่ทราบว่าจะเอามา raid 0 กับ vertex 4 ที่เหลืออยู่ได้ไหม

ปรกติใช้ windows 8.1 x64
    บอร์ด ga-z77p-d3

ได้มั้ง

Comment

ได้ แต่ไม่แนะนำ ปรกติไม่ว่าฮาทดิสแบบเก่าหรือSSD เวลาเค้าจะทำ RAID เค้าจะเลือกรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันเพื่อความเสถียรในการทำงาน ยิ่งถ้าระดับWorkstationด้วยแล้วเค้าใช้ฮาทดิสหรือSSDรุ่นและยี่ห้อที่มีสเป็กเหมือนกันเท่านั้นมาทำRAID0

Comment

ถ้าอยากทำก็ได้แหล่ะ

พื้นที่รวมก็
        128 + 120 = (120+120) = ประมาณ 240g

ประสิทธิภาพก็
        ความเร็วตัวเร็ว & ความเร็วตัวช้า = (ความเร็วตัวช้า * ประมาณ 2)

ส่วนใช้งานจริง จะปกติหรือเปล่าอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน มีของอยู่แล้วก็ลองได้เลย (สำรองข้อมูลดีๆ ก่อนลองด้วยนะครับ)

Comment

ใช้ได้ครับ ความจุเท่าตัวน้อย ความเร็วเท่าตัวช้า บวกกัน เท่านั้นเอง

Comment

ไม่แนะนำครับ รุ่นเดียวกันคนละ firmware ยังรวนเลยครับ

Comment

Working...
            X