Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC FX6300 จาก 3.5 ไปเป็น 4.0 turbo core จาก 4.1 เป็น 4.4 ไฟAuto จะเป็นไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC FX6300 จาก 3.5 ไปเป็น 4.0 turbo core จาก 4.1 เป็น 4.4 ไฟAuto จะเป็นไรไหมครับ

OC FX6300 จาก 3.5 ไปเป็น 4.0 turbo core จาก 4.1 เป็น 4.4 ปรับไฟAuto จะเป็นไรไหมครับ

ขออนุญาตถามสมาชิกที่ชอบ OC หน่อยครับ
    ผมมือใหญ่สุดๆ ขอคำชี้แนะครับ

บอร์ด Gigabyte 990FXA-UD3
    CPU FX6300 3.5 GHz Turbo core 4.1
    Ram G-skill Trident X bus 2400 4GBx2
    PSU Corsair RM 1000 W 80Gold
    case ธรรมดาๆ อันละ 800

คือผมลอง OC
    FX6300 จาก 3.5 ไปเป็น 4.0
    turbo core จาก 4.1 เป็น 4.4
    แต่ผมไม่ได้ปรับไฟอะไรเลย ผมปล่อย Auto หมด (ตามรูป)

ผมลองเล่นเกม นุ้นนี่นั้นก็โอเคครับ ไม่มีค้างไม่มี บลูสกีนอะไร
    อยากทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรในภายหลังไหมครับ
    อุณหภูมิบอร์ดมัน 40C นี่ปกติไหมครับ
    ผมนั่งเล่นห้องพัดลมธรรมดา

Comment

ถ้าไม่ค้าง ไม่ดับก็โอเครครับ
      ลองทดสอบLinX MemAll สัก 10รอบครับ
      เอาlinx 0.6.4 ก็พอนะครับ ให้ดีรันสัก20รอบ แต่ถ้าผ่าน10รอบได้ก็ผ่านแล้วครับ ดูไฟดูความร้อนด้วยครับ แต่ดูจากค่าไฟ1.32V แล้วซิ้งค์212 นี่สบายๆเลยครับ

Comment

Linx 0.6.4 ดูมีหลายเวอชั่นอะครับ ไม่รู้ใช้อันไหนดี แนะนำหน่อยครับ
        Win 7 64bit

Comment

คงไม่เป็นไรหรอก เพราะ HCP Mode ตอนนี้ปิดอยู่
          แค่อุ่น ๆ เดี๋ยวก็ตัดตัวคุณลงมาให้แล้ว

Comment

บอรืด D3P ปรับเทอโบสเต้ปปิ้งได้เหรอครับ

แจ่มแมวมาก

เพราะไม่ปรับก็จะมาว่าไม่แรงขายทิ้งย้ายไป i5 อีกแบบนี้ซื้อ 6350 มาดีกว่าเยอะ อิอิ
            ก็มีปัญหาไรมารายงานกระทู้ละกันครับเพื่อนๆๆเ้พียบ มาช่วยกัน ใช้บอร็ดกิ้กไฟแรงดีสบายครับ

Comment

ตอนนี้ลองเทส ด้วย prime95 รันอยู่ 10นาที ok ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ผม เคยปรับไฟออโต้แล้วขยับตัวคูณ ปรากฎว่า มัน แดรกไฟมากเลยฮะ หลอนเลยครับ ไฟพุ่งไป 1.4 ก็มี

Comment

FX 6350 ก็กินไฟเยอะกว่า 6300 พอสมควรครับดูจากกราฟแล้ว

ตั้งเทอโบสัก 3.7- 4.4 ลากกันยาวๆๆหน่อยได้ประหยัดไฟช่วง idle ครับ
                  ถ้าไป oc ค้างไว้ค่าไฟขึ้นแน่ครับ ถ้าบอร้ด msi น่าจะง่ายหน่อย ไฟตั้ง ออโต้ไว้ครับ

เทอโบสเต้ปิ้ง จะดีกว่า ปิดเทอโบแล้วดัน ค้างไว้ครับในแง่ประหยัดไฟ
                  แต่เล่นเกมสื นี้ oc มันนิ่งไม่วุบวาบกว่า คล้อก
                  Last edited by micronz; 9 Dec 2014, 02:07:37.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                    ดูจากกราฟแล้ว
                    กำดูกราฟไหมครับ

Comment

กรรมกราฟการกินไฟ ครับผม สำนักที่มาดุๆๆๆกัน ไม่ใช่มั่วซั่วครับท่าน บลูเทียร์ 555+

แต่จะว่าไปที่ท่านโพสต์ก็ตรงกับนิสัยตตัวจริงเค้าจริงๆๆ

Comment

พูดถึงกราฟแล้ว ผมอยากรู้ว่าเทียบกับพี่หนอม X6 ตัวแรงๆแล้วเป็นอย่างไรครับ

Comment

ผมเก็บจากเทคสปอตส่วนมาก
                          พี่หนอม จะแรงในเกมส์เก่าๆๆครับ เกมส์ใหม่ๆๆที่พอแรงก็พอมี bf4
                          บางเกมส์ใหม่ๆๆโดน FX คอร์ i ทิ้งไปเป้นกิโล 20-30 เฟรมก็มี
                          -----------------------------
                          แต่ฟาคราย 4 มาแปลกแหวกโคตร FX 83 หนาวขร้เลยทีเดียวครับ อิอิ มีการ์ดแรงๆๆลองดูครับ คุ้มจริงๆๆๆ
                          ส่วน ACU กิน 8 เทรด ผมว่า FX น้ำไปหลายๆๆๆ

แหร่มสุด ดราก้อนเอจ เกมมิ่งอีโว นี่ คือตัวถนัด FX ทีเดียวขออนุญาติ โชว์กราฟ AMD แรงๆๆบ้างหลังจาก ชมกราฟเทียม จนแทบอาเจียนไปเยอะแล้ว 555+
                          Last edited by micronz; 8 Dec 2014, 23:53:45.

Comment

เมื่อขอมาก้จัดให้นะครับ เอาว่าไม่ได้เสพติดแปะกราฟ เหมือน บางท่านนะครัช
                            หลังๆๆไม่ค่อยอยากแปะ นอกจาก ใน fx และ เอพียูคลับเพราะ กราฟหย่ายมาก ผมย่อให้เล้กไม่เป้น พอแปะแล้วเต้มหน้าหย่ายเกินครับ

ผมแปะลิั้งค์ ง่ายกว่าครับไม่เลอะเทอะดี เกมส์ใหม่มากันเยอะครัช
                            http://www.techspot.com/review/925-the-crew-benchmarks/

ดราก้อนเอจ FX แรงระเบิดครับ อิอิ
                            http://www.techspot.com/review/921-d...rks/page6.html

--------------------------------
                            ปล. ฝากท่านบลูเทียร์นะครับ โซนจัดเสป้ค FX 6300 + เมนบอร้ด msi 970 g46 970 เกมมิ่ง ปรับเสต็ปเทอโบคอร้ง่ายๆๆ
                            แรงขึ้นเยอะครับ กลายเป้น 6350 ง่ายๆๆเลย ส่วนบอร็ดกิกนี่ไบออสมันผมว่าเหมาะดันคล้อกมากกว่า
                            Last edited by micronz; 9 Dec 2014, 01:15:18.

Comment

FX 6300 + เมนบอร้ด msi 970 g46 ชุดนี้แนะนำไปหลายคนละครับ แฮปปี้ All บูสขึ้น4.3 4.4 กันสบายๆ

แต่อยากทราบเหมือนกันว่า กับบอดตัวละ พันนิดๆ (สำหรับคนงบจำกัด) มันจะได้ซักเท่าไรหว่า

Comment

Working...
                              X