Announcement

Collapse
No announcement yet.

หมดศรัทธากับลำโพง Creative ในปัจจุปัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หมดศรัทธากับลำโพง Creative ในปัจจุปัน

เมื่อผมถือว่าเป็นแฟนพันธ์แท้ creative ชุดแรกใช้ soundwork digital คู่กับ soundcard live value ลำโพงซื้อมาสี่พันกว่า ซาวน์การ์ดซื้อมา สองพันกว่า ใช้มาสามสี่ปีขายซาวน์การ์ดไปพร้อมกับเคสคอม ลำโพงก็ยังใช้ได้ดีอยู่ เปลี่ยนซาว์การ์ดมาเป็น live de 5.1 กับคอมชุดใหม่ ก็ยังใช้กับลำโพงชุดเดิม ใช้จนซาว์การ์ดพัง ลำโพงก็ยังดีอยู่ แต่อยากอัพเกรดลำโพง ก็เลยมองหาลำโพงตัวใหม่ที่มันสดกว่า ใหญ่กว่า เสียงดีกว่า ก็เลยหลงไปสอย G500 เห็นมันแถม x-fi gamer ก็เลยหน้ามืดซื้อไปในงานคอมมาร์ตปีก่อน ส่วนตัวยอมโดยรวมว่าพอใจเสียง ส่วนรูปลักษณ์นั้นชอบมากเป็นพิเศษอยู่แล้วกับการดีไซน์ของครีเอทีฟ ติอยู่อย่างเดียวก็คือเบสมันบวมไปหน่อยแล้วก็ราคาแพงไปหน่อย ใช้มาปีกว่าลำโพงราคาแพงตัวดีดันมาพังซะเนี่ย เปิดอยู่ดีๆมันดับเอง จากนั้นก็ไม่เหมือนเดิมอีกเลย เปิดได้แปปเดียวก็ดับอีก แล้วก็เปิดไม่ติด ถ้าเปิดติดแปปเดียวก็ดับ และจากการหาข้อมูลเพิ่มเติมก็รู้สึกว่าอาการนี้จะเป็นกันมาก เป็นแล้วยังไม่มีทางแก้ให้หายขาดด้วย นึกแล้วก็สงสารตัวเองแล้วคนที่ซื้อลำโพงรุ่่นนี้ จากการติดตาม creative มาตลอดรู้สึกว่าลำโพงช่วงหลังๆของ creative มันปอกแปกพังง่ายเหลือเกิน และราคาก็แพงเกินคุณภาพไป ก็เลยบอกกับตัวเองว่า พอกันทีกับลำโพงของ creative เลิกซื้อ เลิกเชียร์

เพื่อนมีคำแนะนำมั้ยครับว่าผมจะทำยังงัยกับเศษซากลำโพงที่เปิดได้ไม่นานก็ดับนี้ดี
    1. เผาทิ้ง
    2. แกะใส้ในออกแล้วนำมาปลูกผัก
    3. หาแอมป์ใหญ่มาเปิดดังๆให้มันลำโพงมันระเบิดกระจาย

คงได้แต่แค่คิดน่ะครับ ไม่กล้าทำจริงๆหรอก เสียดายของบ้านก็ไม่ได้รำ่รวย ผมจะทำยังงัยกับมันดี แล้วผมจะหาลำโพงตัวใหม่อะไรดีที่เสียงมันดีเทียบเท่าหรือดีกว่าตัวเดิมบ้าง แต่ขอคุณภาพให้มันไปกับราคา แล้วก็อยู่กันไปได้นานๆหน่อย

soundworks digital ของเทพ มัน cambridge นะท่าน ไม่ใช่ creative

ส่วน ลำโพง creative แท้ เหอๆๆ เป็นผมก็ไม่เอา

Comment

หรือว่าควรกลับสู่จุดเริ่มต้น ใช้ cambridge ต่อไป

Comment

3.หาแอมป์ใหญ่มาเปิดดังๆให้มันลำโพงมันระเบิดกระจาย 5555555555555 ชอบๆ เอาอันนี้แหละครับ

logitech z500 โลด 5555

Comment

มันแพงเกินจริงใช้ avr ชุดโฮมก็จบไปแล้ว

Comment

อย่าเพิ่งใจร้อนครับ ที่มันพังๆ เสียๆ ส่วนใหญ่แล้วมันเสียที่ภาคขยายหรือวงจรครับไม่เกี่ยวกับดอกลำโพง และจากที่ฟังอาการแล้วไม่น่าจะหนักหนาอะไร ถ้าเอาไปซ่อมช่างคงหวานหมูครับ

ถ้าคุณฟังแล้วชอบ นั่นก็คือดอกลำโพงมันดีอยู่แล้ว แต่แอมป์ที่ขับนั้นสำหรับลำโพงคอมหรือ ชุดโฮมเธียร์เตอร์ in box ก็รู้อยู่ว่ามันเป็นแอมป์เล็กๆ ใช้ไอซี
            เสียงมันแค่พอฟัังได้ อาศัยว่าได้ลำโพงดีช่วย อย่างของผมเคยใช้ Altec Lansing THX MX5021 ต้องยอมรับว่าเฉพาะลำโพงนี่เสียงดีใช้ได้เลย ภาคขยายที่อยู่ใน Subwoofer ผมแกะออกหมดครับ เหลือ ตู้ลำโพงกับดอกเพียวๆ แล้วใช้ อินทรีเกรท แอมป์ดีๆ ขับ(สัญญาณที่ป้อนให้ต้องออกมาจากช่อง Subwoofer ของ sound card) ลำโพงคู่หน้าก็ใช้ อินทรีเกรท แอมป์ดีๆ อีกตัว ขับเช่นกัน (สัญญาณที่ป้อน ออกมาจากช่อง front R,L ของ sound card)ต้องบอกว่าเสียงดีกว่าเดิมโขครับ

สำหรับของคุณ ลำโพงก็น่าจะดี ถ้ามี receiver 5.1 ก็น่าเอามาต่อใช้ได้ครับ คือแทนที่จะใช้แอมป์ที่อยู่ในลำโพง ก็ใช้ receiver ขับไปเลย ลำโพงหน้า ลำโพงเซ็นเตอร์ และ ลำโพงหลัง ส่วน subwoofer อาจต้องมีแอมป์อีกสักตัวมาขับ

ถ้าไม่อยากเก็บไว้จริงๆก็ลองประกาศขายดูครับ น่าจะมีคนที่ต้องการอยู่ แม้จะเสีย แต่ก็เอาเพราะอาจต้องการเพียงลำโพงหรือ เอาไปซ่อมเอง....ดีกว่าเผาทิ้งครับ
            Last edited by Salemslot; 16 Sep 2008, 11:25:36.

Comment

เหอๆใจเยนๆครับ

Comment

เห็ฯมีหลายคนก้อเป็นนิคับ แก้ไม่ตก เครมไปเปลี่ยนตัวใหม่ 3 4 รอบ ก้อยังเหมือนเดิม ขนาดของผม ไม่รอด 2 3 เดือนเอง แต่เป็นที่ตัวปรับโวลลุม เฉยๆ ไม่ได้เป็นที่ลำโพง ยังว่ามันเสียง่ายจิง

ทุกวันนิยังไม่ได้ซ่อมได้เครมเลย 55+ ตอนมีประกัน มันบอกดันต้องยกไปทั้งชุด ขี้เกียจอ่ะ เสียเวลาด้วย

ทำใจ ดีๆ เท่านั้นกระมั้ง

Comment

เผา..

Comment

เอาไปปลูกผักปลูกต้นไม้ครับ ลดโลกร้อน ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
                      เห็ฯมีหลายคนก้อเป็นนิคับ แก้ไม่ตก เครมไปเปลี่ยนตัวใหม่ 3 4 รอบ ก้อยังเหมือนเดิม ขนาดของผม ไม่รอด 2 3 เดือนเอง แต่เป็นที่ตัวปรับโวลลุม เฉยๆ ไม่ได้เป็นที่ลำโพง ยังว่ามันเสียง่ายจิง

ทุกวันนิยังไม่ได้ซ่อมได้เครมเลย 55+ ตอนมีประกัน มันบอกดันต้องยกไปทั้งชุด ขี้เกียจอ่ะ เสียเวลาด้วย

ทำใจ ดีๆ เท่านั้นกระมั้ง
                      หมายถึงเราเปล่าหว๋า เครมมา 4 รอบ เปลี่ยน 3ตัว (จริงๆ เปลี่ยนยกเซต แค่ตัวสุดท้าย ) ในที่สุดก็ทำเรื่องคืนเงิน
                      ซื้อ 19000 ได้คืน 8500 หักค่าโอน อีก เซ็ง

ตอนนี้ใช้ลำโพงกาป๋องอะ อยากได้ลำโพงดีๆซักตัว ...
                      .
                      .
                      .
                      .
                      เดือนก่อนสั่ง FX5 ของ divoom ก็โดนลำโพงผ่านสงครวมโลก
                      .
                      .
                      ตอนมีตังก็หาลำโพงไม่ได้
                      ตอนมีลำโพงดีๆขายดันไม่มีตัง
                      .
                      ....
                      ตอนนี้ใช้หูฟังไปก่อน จำยี่ห้อไม่ได้แต่ใช้ดีพอควร ที่กล่องมันเขียน xbox360 หนะ แต่เอามาใช้กะพีซี (มะมี xbox มีแต่ PS3)

Comment

ใจเย็นๆครับ ผมว่าส่งร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปก็น่าจะหายแล้วนี่ครับ เสียงตัวนี้ผมยังชอบอยู่เลย มีโอกาสจะกลับไปใช้อีก ^^

Comment

หาซ่อมหาเครมแล้วเผาทิ้ง เอ้ย ขายทิ้ง

Comment

เลิกมองลำโพง creative ไปนานแล้วครับ

Comment

หมดด้วยคน

Comment

Working...
                              X