overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member TopKisser's Avatar

Default ขอถาม เกี่ยวกับชุดน้ำเปิดหน่อยครับ

เป็นเรื่ิองรายละเอียดบางอย่างที่ไม่มีบอกในกระทู้ปักหมุดน่ะครับ ผมสงสัย ตอนแรกว่าจะ pm คุณรันติ แต่คิดว่าไหนๆก็ถามซะเยอะ ตั้งกระทู้ถามเอาเลยละกัน คนอื่นจะได้ประโยชน์ด้วย

ขอขอบคุณรูปจากกระทู้คุณรันติ และ google ครับ

1.Block Brand แบบ xspc หรือ ek สามารถใส่ ฟิตติ้ง ได้ทุกขนาดเลยหรือเปล่าครับ 3/8 , 7/16 , 1/2 ใส่ได้ทุกชนิดเลยใช่ไหมครับ

2.ถังพัก Borrow ใส่ฟิตติ้งแบบใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใส่ 3/8 เสมอไป ใช่ไหมครับ

3.คล้ายๆข้อบน Block ram XSPC ใส่ฟิตติ้งแบบใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใส่ 3/8 เสมอไป ใช่ไหมครับ

4.คีบแรมของจีน สามารถใช้กับ Block ram xspc ได้ไหมครับ เห็นมันคล้ายๆกัน (คือเน้นหล่อนอก ประหยัดใน)

XSPC

IC

5.ท่องอ นอกจากซื้อท่องอแล้ว ยังคงต้องติดฟิตติ้งด้วย ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ และ ใส่ฟิตติ้งแบบใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใส่ 3/8 เสมอไป ใช่ไหมครับ

6.SC1000 ใส่ฟิตติ้งแบบใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใส่ 3/8 เสมอไป ใช่ไหมครับ

7.การทำงานของหม้อน้ำ เป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหม (เซิทกูเกิ้ลเรื่อง การทำงานของหม้อน้ำ เจอแต่เรื่องระบายความร้อนเครื่องยนต์)

8.แบบนี้ หากผมวางหม้อน้ำแนวตั้ง ผมใช้หม้อน้ำ enginia ที่ทางเข้าออกอยู่คนละด้าน ใช้แบบนี้จะเหมาะสมกว่าไหมครับ น้ำจะได้ไหลด้วยแรงโน้มถ่วงลงมา ปั้มไม่ต้องดันน้ำย้อนศรขึ้นไปอีกรอบ เหมือนหม้อน้ำทางเดียวปรกติ

9.แต่หม้อน้ำแบบเข้าออกคนละด้านนี่เวลาขายต่อมือ2 มักขายออกยากกว่าหม้อน้ำแบบปรกติใช่ไหมครับ ผมไม่ค่อยเห็นคนขายหม้อน้ำแบบนี้เท่าไหร่เลย

10.ฝาโมปั้ม นอกจากหล่อแล้ว ช่วยเรื่องอะไรบ้างครับ ถ้าผมเอาปั้มไปซ่อนไว้หลังเคส ไม่ได้โชว จำเป็นต้องใส่ฝาโมไหมครับ

11.SC1000 ต้องแคร์เรื่องความร้อน(ของตัวมันเอง)ไหมครับ ผมจำเป็นต้องติดพัดลมให้มันไหม หรือใช้วิธีต่อท่อจากหม้อน้ำมาเข้าปั้ม ใช้น้ำเย็นในการระบายความร้อนให้ปั้มแทน ผมเข้าใจถูกไหมครับ ???

12.สาย molex to 3 pin แบบนี้ ปรับรอบพัดลมไม่ได้ แต่อยากถามว่า มันจะวิ่งที่ความเร็วสูงสุดของพัดลม ใช่ไหมครับ

13.การใช้สาย molex to 3 pin จะดีกว่าการเสียบตรงเข้าเมนบอร์ดใช่ไหมครับ เพราะภาคจ่ายไฟบนบอร์ดทำงานเบาลง ไม่ต้องมารับภาระพัดลม ผมเข้าใจถูกไหม

14.ชุดที่เห็นในภาพนี้ใช่สายขนาด 7/16 ใช่ไหมครับ

15.ชุดแบบในภาพประกอบด้วย
    บลอค
    ถังพัก130cm
    หม้อ2ตอน
    ปั้ม
    ข้องอ45ตรงcpu x 2
    ข้องอ90ตรงข้างล่างถังพัก x 1
    ฟิตติ้ง 8 ตัว

ผมเข้าใจ่ถูกใช่ไหมครับ (เอาง่ายๆคือ ผมจะลอกการบ้าน ใช้ air540 เหมือนในภาพ มันซ่อนปั้มไว้หลังเคสได้ครับ)

16.ถ้าผมจะจัดชุดแบบในภาพ แต่เพิ่มหม้อน้ำ 3 ตอนเพิ่ม (เป็น 2ตอน+3ตอน) SC1000 ยังเอาอยู่ใช่ไหมครับ (เพิ่มเผื่ออนาคตบานไปการ์ดจอ แรม ภาคจ่ายไฟ บลาๆๆ)

17.หากผมเพิ่มหม้อน้ำ3ตอน และจัดทางแบบนี้ใช่ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member atriam's Avatar

เรื่องขนาดฟิตติ่งกับอุปกรณ์ใส่ได้หมดครับขึ้นอยู่กับเกียวส่วนมากก็ตรงกันหมดครับ ส่วนขนาดสายยางหรือขนาดท่ออยู่ที่ฟิตติ้งครับ ที่จะใส่ฟิตติ้งกับอุปกรณ์ไม่ได้มันจะเป็นปัญหาที่รูมันอยู่ชิดกันมากกว่าครับ

7.การทำงานของหม้อน้ำ เป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหม
    - ถ้าเป็นหม้อแบบในรูปใช่ครับ

8.แบบนี้ หากผมวางหม้อน้ำแนวตั้ง
    - แล้วแต่ครับจะขึ้นก็ได้ลงก็ได้ครับ อยู่ที่ความเหมาะสมในการจัดวาง

9.แต่หม้อน้ำแบบเข้าออกคนละด้านนี่เวลาขายต่อมือ2 มักขายออกยากกว่าหม้อน้ำแบบปรกติใช่ไหมครับ
    - ไม่น่าเกี่ยวครับ หม้อแบบนี้ก็มีข้อดีที่ทางน้ำและไม่ค่อยอั้นครับ ขึ้นอยู่กับว่าเหมาะกับระบบจัดแล้วสวยหรือเปล่านะครับ

10.ฝาโมปั้ม นอกจากหล่อแล้ว
    - ช่วยเรื่องเปลี่ยนฟิตติ้งได้ บางตัวมีรูเข้าออกหลายรูหลายตำแหน่งช่วยเรื่องใช้งานสดวกครับ

11.SC1000 ต้องแคร์เรื่องความร้อน(ของตัวมันเอง)ไหมครับ ผมจำเป็นต้องติดพัดลมให้มันไหม หรือใช้วิธีต่อท่อจากหม้อน้ำมาเข้าปั้ม ใช้น้ำเย็นในการระบายความร้อนให้ปั้มแทน ผมเข้าใจถูกไหมครับ ???
    - แล้วแต่ครับจะเจาะรูที่กรอบปั้มก็ได้ครับ หรือวางไว้ตำแหน่งที่ลมผ่าน หรือไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้ครับ น้ำที่ออกจากหน้อก็เย็นกว่านิดหน่อยครับ

12.สาย molex to 3 pin แบบนี้ ปรับรอบพัดลมไม่ได้ แต่อยากถามว่า มันจะวิ่งที่ความเร็วสูงสุดของพัดลม ใช่ไหมครับ
    - ใช่ครับ

16.ถ้าผมจะจัดชุดแบบในภาพ แต่เพิ่มหม้อน้ำ 3 ตอนเพิ่ม (เป็น 2ตอน+3ตอน) SC1000 ยังเอาอยู่ใช่ไหมครับ
    - คิดว่าไวครับ

OverclockZone Member TopKisser's Avatar

ขอบคุณครับ สิ้นเดือนนี้ได้ฤกเสียตังแน่ๆ

จัดมาแล้วครับ

OverclockZone Member pcpiza's Avatar
    บางกะปิ ลาดพร้าว

แบบท่านงบเท่าไหร่ครับ บอร์ดmsi เหมือนกันด้วย

ลงราคาคร่าวๆละกัน (กฏเค้าไม่ให้ลงมั้งถ้าผมจำไม่ผิด)

บล๊อค EK - 2xxx ปลายๆ
    สาย3เมตร - 1xxx ต้นๆ
    ปั้มจีน sc1000 - 1xxx ต้นๆ
    ถังพักจีน 300mm - 1xxx ต้นๆ

มือสอง
    หม้อ xspc สองตอน - 1xxx ต้นๆ
    ฟิตติ้ง xspc 8 ตัว- 1xxx กลางๆ
    ข้องอ 90 1 ตัว - แบ้ง100ใบนึง มีทอน

เบ็ดเสร็จประมาณ 10k มีทอนครับ
    มีของมือสองและของจีนปนๆกัน

ส่วนใหญ่ แพงที่บลอคกับสายครับ ถ้าใช้บล๊อคจีนกับสายธรรมดาๆ หรือบล๊อคมือสอง ก็จะถูกกว่านี้ (จะเหลือ 7000-8000 เลยมั้ง)

แต่ผมซีเรียสกับบล๊อค อยากให้มันเย็นไว้ก่อน เลยเน้นบล๊อคแบรนมือ1ครับ
    ส่วนสายชอบสายใสๆที่ไม่ขุ่นง่าย เลยยอมควัก(ตัง)ซื้อสายแพงครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

สวยงามกันไปคับ

Bookmarks

Bookmarks