Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคลมจอ DELL ได้ตัวใหม่ คืนตัวเดิม จะต้องคืนอุปกรณ์เดิม ด้วยหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคลมจอ DELL ได้ตัวใหม่ คืนตัวเดิม จะต้องคืนอุปกรณ์เดิม ด้วยหรือไม่ครับ

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

นอกจากนี้
    ตอนคืนจอตัวเดิม เราต้องให้เจ้าหน้าที่ส่งของ(เข้าใจว่าเป็น DHL)
    เช็คความเรียบร้อยของ จอเดิมและอุปกรณ์ ก่อนแพ็คลงกล่อง

หรือแพ็คลงกล่องให้เรียบร้อยไปก่อนเจ้าหน้าที่ส่งของ(DHL)มารับของ

ช่วยดูให้หน่อยครับว่า จอใหม่ มีอาการแสงรั่ว
    แสงรอด มั๊ยครับ

Last edited by dragon_horse; 9 Dec 2014, 00:51:38.

ถ้าจำไม่ผิด ให้เอาจอเก่าคืนเข้าไป โดยที่เราต้องเก็บกล่องจอเดิมที่ซื้อมาไว้นะครับ
    ส่วนจอเก่าก็ใส่คืนเข้าไปในกล่องใหม่ที่เค้ามาส่ง น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ ^^

Comment

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
      และไม่ทราบว่า อุปกรณ์เราต้องส่งคืนไปด้วย หรือไม่ครับ
      หรือคืนเฉพาะ จอเดิมกับกล่อง(ของจอใหม่)
      Originally posted by tun_oa View Post
      ถ้าจำไม่ผิด ให้เอาจอเก่าคืนเข้าไป โดยที่เราต้องเก็บกล่องจอเดิมที่ซื้อมาไว้นะครับ
      ส่วนจอเก่าก็ใส่คืนเข้าไปในกล่องใหม่ที่เค้ามาส่ง น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ ^^

Comment

ส่งคืนแค่จอคับ เพราะเค้าก็เอาแค่จอมาเปลี่ยนให้เราเหมือนกัน ไม่ได้เปลี่ยนทั้งกล่อง

Comment

ดูแล้วก็เหมือนทั่วๆไปนะ

แสงรั่วนี้บอกตรงๆใช้งานปรกติ มาก น้อย ดูไม่ออก

ถ้าไม่ได้คิดจะ ใช้แบบปิดคอม เปิดจอ เปิดทิ้งไว้ดูเล่น

ถ้าเคลมก็ลองดูครับ ว่าตัวใหม่นี่ ดีขึ้นหรือ แย่กว่าเดิม หรือ ไม่ได้ของมือหนึ่ง

Comment

อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้.......ผ่านๆๆ

เคลมจอ ให้เขาเอา "จอเก่า + ใบคาริเบรต" กลับไป ส่วนเรา "เอาจอใหม่ + ใบคาริเบรต" กลับมาก็พอ สายไฟ ขาตั้ง CD กล่องเก่า บลาๆๆๆ ไม่ต้องให้ไป โดยเฉพาะกล่อง ห้ามเด็ดขาด

Comment

ขอบคุณทุกคำชี้แนะจากทุกท่านครับ
              อย่างไรก็ดี จากทุกคำชี้แนะ ผมเข้าใจดังนี้ ถูกต้อง หรือไม่ครับ
              1. คืน จอเดิม+ใบคาลิเบรตของจอเดิม+กล่องของจอใหม่
              2. ไม่คืน กล่องของจอเดิม+อุปกรณ์(สายไฟ,สายเชื่อมต่อ,แผ่นไดรฟ์เวอร์โปรแกรม)ของจอเดิม+อุปกรณ์(สายไฟ,สายเชื่อมต่อ,แผ่นไดรฟ์เวอร์โปรแกรม)ของจอใหม่+ใบคาลิเบรตของจอใหม่

หมายเหตุ
              ถ้าเข้าใจถูกดังกล่าวข้างต้น ก็รู้สึกแปลกใจว่า การเก็บกล่องเดิมไว้ ไม่เก็บกล่องใหม่
              แล้วอย่างนี้จะไม่ขัดแย้งกันเหรอครับ เพราะ รหัสที่จอใหม่ ไม่ตรงกันกับรหัสที่
              กล่องเดิม
              Last edited by dragon_horse; 9 Dec 2014, 09:10:56.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                ดูแล้วก็เหมือนทั่วๆไปนะ

แสงรั่วนี้บอกตรงๆใช้งานปรกติ มาก น้อย ดูไม่ออก

ถ้าไม่ได้คิดจะ ใช้แบบปิดคอม เปิดจอ เปิดทิ้งไว้ดูเล่น

ถ้าเคลมก็ลองดูครับ ว่าตัวใหม่นี่ ดีขึ้นหรือ แย่กว่าเดิม หรือ ไม่ได้ของมือหนึ่ง
                จอใหม่ที่ผมได้รับ ไม่ถือว่ามีอาการแสงรั่ว อย่างนั้นเหรอครับ
                หรือว่า แสงรั่วน้อย ไม่ถือว่ามากจนน่าเกลียด จนยอมรับไม่ได้ หรือไม่สร้างปัญหาในการรับชม/ใช้งาน มั๊ยครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%AD

สรุปได้แล้วใช่ไม๊ท่าน

Comment

Originally posted by paelawa05 View Post
                    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%AD

สรุปได้แล้วใช่ไม๊ท่าน
                    ได้แล้วครับ
                    และผมได้โพสต์ข้อความขออภัย dell แล้วครับ (กระทู้ห้อง monitor ผมได้โพสต์ขออภัยไปก่อนแล้วครับ)
                    ขอบคุณครับ

Comment

แสงนี้ ปกติครับ

Comment

ใช้อะไรถ่ายครับ ?

บางรูปขาวเวอร์ บางรูปดำสนิท

ถ้าเป็นอย่างรูปดำสนิท ถือว่าปกติแล้วครับ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                          จอใหม่ที่ผมได้รับ ไม่ถือว่ามีอาการแสงรั่ว อย่างนั้นเหรอครับ
                          หรือว่า แสงรั่วน้อย ไม่ถือว่ามากจนน่าเกลียด จนยอมรับไม่ได้ หรือไม่สร้างปัญหาในการรับชม/ใช้งาน มั๊ยครับ
                          จอในประเทศไทย ips นี่ แสงรั่วเกือบทุกตัว ละมั้งครับ

อยู่ที่ว่า แรงรั่ว จนใช้งานปรกติ ผิดปรกติไหม

ลองหาอ่านตาม google ดูคับ

อยุ่ที่ว่า รั่วมาก หรือ น้อย ละ

เห็นแสงรั่วกันหมดละ จอไทยนี่ละ เหอ

เห็นมีคนพูดเอาไว้ว่า ถ้าได้จอ แสงไม่ร้่วเลยนี่ ถือว่า ถูกหวยมาก

ส่วนใหญ่ แสงรั่วกันหมดละ อยู่ที่ว่า มาก หรือ น้อย ครับ

เลยให้ลองใช้งานจริง ว่า แสงรั่ว แบบผิดปรกติ สีเพี้ยนไหม เวลาใช้งานจริง ครับ

ถ้าใช้งานจริง สังเกตุได้ผิดปรกติ ก็เคลมเอาครับ

ละที่สำคัญ ซื้อของมือหนึ่ง เคลม จะได้ของ มือสอง ที่ผ่านการซ่อมมาแล้วเน้อๆๆๆๆๆ
                          Last edited by THEFOOL; 9 Dec 2014, 14:08:03.

Comment

ตอนผมเคลม เขายกกล่องใหม่เอี่ยมลงมาจากรถ ผมอ่านเลขล็อตการผลิตเป็นล็อตเดือนผลิตหลังจากของผมไม่นานเอง แถมแกะSealให้เห็นต่อหน้าเลยว่าจอใหม่แน่นอนไม่วนซ่อม หรือแพ็คกล่องหลอกๆ

แต่สำหรับท่านอื่นผมไม่รู้นะว่าเจอจอเคลม on site service แบบไหนกันบ้าง

===================================

เรื่องแสงรั่ว กรณีของผม มันรั่วแบบบดบังภาพกันเลยทีเดียว (ภาพมุมจอจะสว่างจ้า จนมองเห็นความขาวชัดเว่อร์แม้ในสภาวะเปิดใช้งานแสงปกติ ซึ่งเทียบกับจอที่เคลมมาที่ไม่มีแสงรั่ว จะเห็นผลชัดมากว่ารับไม่ได้จริงๆกับแสงขาวเว่อร์จนปิดรายละเอียดในมุมจอ)

===================================

ตัวที่ จขกท.ได้มา ก็เห็นรั่วไม่มากนะ ยังเห็นแสงเบาๆอยู่ แต่มันน้อยมากจนไม่น่าจะก่อกวนการใช้งานแต่อย่างใด เลยให้ผ่าน

รั่วมากรั่วน้อย ต้องลองดูภาพ ณ จุดที่แสงรั่วดูก่อนว่า มันก่อกวนเรามากน้อยขนาดไหน เช่นสว่างจนบังเมนูดำๆให้กลายเป็นเมนูขาวๆ เป็นต้น
                            จากนั้นจึงหยิบกล้องมาถ่ายภาพหน้าจอในระยะ***งๆ 2 - 5 เมตร ถ้าอาการรั่วไม่ได้ส่งผลต่อความน่ารำคาญในการนอนดูหนังมากนักก็ถือว่าผ่าน แต่ไอที่ไม่ผ่านกันเพราะเราจะเห็นหนังติดขาวที่มุมจอ ดูแล้วน่ารำคาญจึงต้องจับเคลม (๕๕๕)...........กล้องบ้านๆอาจถ่ายลำบากเล็กน้อย

=================================

จริงๆแล้ว ใบคาริเบรตไม่ต้องให้เขาก็ได้นะ (เพราะคนที่เอาของมาส่งไม่เห็นถาม) แถมยังมีการบอกเราด้วยว่าจะเอาขาตั้งไหม (ฟรีอีก 1 เอามาทำไม จอมีจอเดียว รก!!!) ๕๕๕+

Comment

ผมว่ารั่วน้อยนะ - -

Comment

Working...
                              X